Chào các chị

Em và bạn gái em chia tay nhau đã hơn hai tháng. Bạn gái em là một cô gái cá tính, có thể gọi là hơi quá manly, có hơi vô tâm, ham chơi, hơi tự tin vào bản thân và có thể nói là khá cứng đầu, nhưng cô ấy có tính độc lập rất cao, lúc yêu nhau tuy cô ấy biết em có khả năng tài chính nhưng chưa hề có ý nghĩ sẽ dựa vào em về vấn đề đó, cũng như rất hết lòng vì em, cũng như rất trung thực và thẳng thắn. Trước khi yêu em, cô ấy có tìm hiểu qua lại với một số người, nhưng em là người yêu chính thức đầu tiên của cô ấy. Trong lúc yêu nhau, có những lúc xảy ra mâu thuẫn, cô ấy tuy biết lỗi nhưng cách thể hiện điều đó của cô ấy không xoa dịu được cơn giận của em, thậm chí có lúc còn làm bùng thêm. Bình thường em rất quan tâm cô ấy, nhưng em có một tính xấu là khi cơn giận đạt đến mức không thể kiềm chế được, em đã có những động thái khiến cô ấy sợ hãi, thậm chí là ám ảnh. Đến khi cô ấy quyết định chia tay, em đã làm mọi cách để níu kéo cô ấy quay về, nhưng kết quả là làm cô ấy càng kéo khoảng cách với em xa hơn.

Sau một thời gian không liên lạc, tự trấn tĩnh bản thân... Em nhận ra rằng em còn yêu cô ấy rất nhiều, và những lỗi lầm xưa kia, em đã dần thay đổi mà chính bản thân mình cũng không nhận ra. Đến khi một người bạn thân nói với em rằng em đã thay đổi. Em ít nói hơn, quan sát nhiều hơn và xử lý sự việc nhẹ nhàng hơn rất nhiều. Ban đầu, em cũng nghi ngờ rằng có thể do mình còn quyến luyến chuyện xưa, nhưng dần dần trong nhiều tình huống khác nhau, dù có nổi giận vơi bất cứ điều gì thì cách em phản ứng cũng đã khác xưa rất nhiều. Gần đây, một người bạn của em đã sắp xếp cho em và cô ấy một buổi gặp mặt để giải toả những bức xúc của cả hai, khi nhìn lại cô ấy, em đã có câu trả lời của bản thân mình, em sẽ cố gắng hết sức để cả hai quay lại. Trong thời gian chia tay, cả em và cô ấy đều có tìm hiểu và qua lại với một người khác, nhưng khi em nhận ra em vẫn yêu cô ấy quá nhiều, em đã ngừng lại. Về phía cô ấy, em không biết nguyên do vì sao, nhưng cô ấy cũng đã ngừng qua lại với người kia. Trước khi gặp em, cô ấy đã tâm sự với người bạn đó về những điều khiến cả hai chia tay, nhưng sau khi hạ cơn giận xuống, bạn em đã hỏi rằng " em còn yêu anh ấy không " cô ấy trả lời rằng " còn, nhưng không thể nào quay lại "

Trong buổi gặp nhau, phản ứng của cô ấy vẫn như vậy, bưc xúc khi vừa gặp em, nhưng phản ứng của em đã khiến cô ấy nhẹ nhõm hơn, không còn mãnh liệt như trước nữa. Cách cô ấy nói chuyện cũng đã thay đổi, nhưng trong phút cuối, cô ấy có nói với em một câu " em vẫn tin vào quyết định của em... không tệ " dù rằng trước đó cô ấy luôn nói hai chữ " sáng suốt " khi nói về việc chia tay. Chính vào lúc đó, em tin vào trực giác của mình, chỉ cần cố gắng xoá đi những ám ảnh ngày xưa, cả hai vẫn còn cơ hội. Trước khi đi, em đã nói rằng " anh đã quyết định buông tay em, vì đó là điều em muốn dù anh vẫn còn yêu em. Cũng như mình đã đi với nhau một đoạn đường dài, đây là thử thách cuối cùng, chính vì vậy anh muốn cho cả hai cơ hội, nhưng anh tôn trọng quyết định của em " cô ấy nói rằng " em không thể quay lại. Không thể nói trước được tương lai, nhưng trái đất này tròn lắm, em tin như vậy "

Kết quả này em đã chấp nhận từ lâu. Nhưng sau khi suy nghĩ rất nhiều, nhận được nhiều lời khuyên đồng tình cũng như trái chiều, em đã quyết định cưa lại cô ấy dù việc này khó khăn hơn rất nhiều. Thời gian này em cũng chăm sóc bản thân mình nhiều hơn, làm nhiều việc tích cực, mở rộng các mối quan hệ, tạo cho mình một cuộc sống thoải mái. Còn với cô ấy, theo những gì bạn bè nói lại, cô ấy cũng sống chậm hơn sau thời gian vui chơi để xoa dịu nỗi đau. Hôm nay, bạn em có rủ cô ấy đi event, câu đầu tiên cô ấy hỏi là " có anh L đi không, có ổng em không đi đâu " bạn em trả lời " tuỳ em, anh chưa rủ ổng, nếu em ngại thì anh không rủ " " em vẫn còn ngại gặp ổng " theo lời bạn em nói, phản ứng đã khác trước, lần này nhẹ nhàng và một chút bối rối, có lẽ tuy đã nhẹ nhàng hơn nhưng cần thời gian để trấn tĩnh bản thân.

Em có đọc qua post về cách tán lại người yêu cũ, tự nhìn lại bản thân em cảm thấy mình đã vượt qua nhiều việc, điều duy nhất cần làm là tạo cơ hội tiếp xúc để cô ấy có thể nhận ra những thay đổi tích cực của em. Hai tuần nữa em sẽ gặp lại cô ấy. Đến lúc đó, em cần phải ứng xử ra sao để cô ấy nhận ra ? Vì lúc bình thường em rất hoà đồng vui vẻ, chỉ khi có chyện xảy ra em mới bộc lộ tính xấu.

Thật sự là em không hề dám hi vọng rằng sẽ quay lại bên nhau trong thời gian ngắn. Chỉ hi vọng cô ấy mở lòng với em, để em có thể cho cô ấy thấy được em thật sự đã khác xưa.

Từ trước đến giờ, em quen chính thức 4 người ( cô ấy là người thứ năm ) qua mỗi một mối quan hệ, em đều có một bài học kinh nghiệm khác nhau và khiến bản thân mình hoàn hảo hơn, nhưng những người trước, sau khi gặp lại, trong câu chuyện đều có hai chữ " giá như ". Lần này, cô ấy là người em yêu nhất, và em cũng không muốn phải nghe lại hai chữ đó. Nên chỉ cần có một tia hi vọng nhỏ nhất, em cũng không bỏ cuộc.