Mình năm nay 26 tuổi, công việc đã ổn định nên bố mẹ cũng muốn mình yên bề gia thất. Cách đây khoảng nửa năm mình có quen bạn trai mình. Vì hai đứa cũng xác định tìm hiểu để tiến đến hôn nhân và cũng đã quen nhau nửa năm nên đã a ấy đã mời mình về nhà ăn cơm vài lần, tết vừa rồi mình cũng mời a ấy về nhà mình ăn cơm 1 bữa. Nhưng thật sự để tiến đến hôn nhân thì mình thấy rất lăn tăn, mình tâm sự với bố mẹ thì bố mẹ nói mình khó tính quá, a ấy thật thà chất phác nên mới như vậy. Mình không biết có phải do mình quá khó tính hay do bố mẹ mình ko phải người trong cuộc và cũng do ông bà muốn con lấy chồng nên nói vậy.

Về gia cảnh và học vấn 2 bên mình nghĩ là tương đối môn đăng hộ đối, bạn trai mình sinh năm 86, công việc tương đối ổn định, thu nhập khá cao. Xét về 1 khía cạnh nào đó, a ấy cũng rất chiều mình, gia đình a cũng rất quý mình, muốn sang nhà mình để đặt vấn đề qua lại với bố mẹ mình cho chắc chắn, còn hứa hẹn 2 đứa lấy nhau thì có sẵn nhà ra ở riêng, ko phải lo lắng gì. Mọi thứ có vẻ đều thuận lợi nhưng đối với mình thì mình vẫn thấy ko ổn.

Sở dĩ mình nói xét về 1 khía cạnh nào đó vì không hiểu do a ấy ko biết nói chuyện hay quá trẻ con nhưng trong cách nói chuyện, a ấy luôn muốn ăn thua, hơn kém với mình dẫn đến chỉ vì những việc rất nhỏ mà 2 đứa cãi nhau to. Mỗi lần mình nói chuyện với a ấy điều gì thì cái cách nói của anh luôn làm mình khó chịu, ví dụ như mình nói mình mệt quá thì a luôn nói có thế mà cũng kêu mệt, làm sao mà bằng anh hoặc mình nói mình lạnh quá thì a luôn nói a ko kêu lạnh thì thôi e kêu cái gì, mình nói mình đói thì anh luôn nói anh ko kêu đói thì thôi, e kêu đói j... Mình đã góp ý rất nhiều lần nhưng a vẫn ko sửa được, có hôm a nói mình đi với bạn bè thì mặc váy vóc điệu đà trong khi đi với a thì ăn mặc búi xùi (thực tế là mình đi với bạn mà đi oto thì mình mới mặc váy, còn đi với a đi xe máy, trời mùa đông mình ko thể mặc váy được) sau đấy để vừa lòng a, trời rét căm căm nhưng mình vẫn cố mặc váy để đi chơi với a, lúc về hơi muộn nên mình thấy lạnh, mình nói với a là e lạnh quá thế mà a lại nói luôn a đèo e hứng hết gió ko kêu rét thì thôi, e kêu cái j; mình tức ko chịu nổi nói a mặc quần bò, áo dạ trong khi e mặc váy, a là đàn ông mà nói thế được ah thì a vặc lại luôn thưa e là a mặc quần vải chứ ko mặc quần bò. Lần đó mình cũng cãi nhau với a ấy 2 ngày, a hứa sửa cách nói chuyện nhưng sau đấy thì đâu vẫn hoàn đấy.

Lúc ngồi với bạn mình, bạn mình kể chuyện sang nhà bạn trai rửa bát bong hết móng tay, mình chỉ nói là uh thì sang nhà bạn trai cũng phải chịu khó chứ chẳng nhẽ lại để mẹ bạn trai rửa. Ấy vậy mà a ấy độp luôn 1 câu là e sang nhà a chỉ ngoáy ngoáy xà phòng, ko anh thì mẹ anh tráng giúp còn gì. 1 câu không liên quan nhưng mà làm bạn mình nó nghĩ khác hoàn toàn về mình trong khi mình sang nhà a ấy ăn 5 lần thì a tráng hộ mình 1 lần đầu còn sau đấy thì toàn ăn xong vào giường nằm luôn. Mình hỏi sao a lại nói thế thì a bảo lần đầu a giúp e cho e đỡ ngại còn lần sau thì mẹ a đứng trong bếp nên a cứ tưởng mẹ a làm. Mình ức ko thể chịu nổi vì cái tưởng của a mà a nói cứ như đúng rồi trước mặt bạn bè mình. Chưa kể 25 tết a được thưởng 20 triệu, lương cứng 10 triệu, tiền làm ngoài gần 10 triệu nữa, a có dẫn mình đi mua mấy hộp ô mai nhưng tuyệt nhiên mình chưa đòi hỏi a tặng j. Vậy mà a ấy lại đi khoe với bạn a ấy là được thưởng tết đưa người yêu đi mua váy, đi mua túi. 27 tết gặp bạn a mình thấy bạn a nhao nhao hỏi được mua cho váy j, túi j mà nào mình có biết gì đâu. Trên đường về mình nói a là cái gì a làm được rồi hãy đi khoe còn cái gì chưa làm thì đừng lôi ra khoe như chiến tích. Sau đấy tối 28 tết, a rủ mình đi xem túi nhưng mà lúc 10h tối thì hàng nào mở? Sau đấy ra tết mùng 1 đến mùng 5 tết ngày nào a cũng hỏi có hàng nào mở chưa nhỉ để đưa đi mua túi. Mình ức lắm vì tết thì hàng nào mở mà rủ, mình dẫn a vào 1 hàng trong times city cho biết mặt thì a kêu đắt quá này kia. Mình nói e chả hiểu a nghĩ sao mà 5 ngày tết từ mùng 1 đến mùng 5 a rủ e đi mua túi thì a kêu a ko biết tết thì người ta đóng cửa (vâng đàn ông 28 tuổi có biết điều này ko ạ)

Không những thế nhiều lần a nói không cần suy nghĩ làm mình ngượng chín mặt. Mẹ a mời mình đi đám cưới e họ a, cả mâm có 6 con tôm, a họ a gắp cho mình 1 con, sau đấy vì là mâm người nhà nên được 1 đĩa nữa, mỗi người ăn cùng lắm được 2 con tôm vậy mà về đến nhà a, trước mặt bố mẹ a, a bảo mình e ăn 5, 6 con tôm liền thì chả béo. Hôm đó mình đã góp ý nhưng hôm tết vừa rồi giao thừa xong, mình mời a ấy vào nhà xông nhà, bố mình bê ra con gà vì đêm hôm nên ko chặt nhỏ được. Mình sợ a ấy là khách thì ngại nên cầm kéo dao lên để lọc xương ra cho a dễ ăn, thì chưa j trước mặt cả nhà mình, a ấy lại độp cho 1 câu: Bố vừa mang con gà ra, e đã xí ngay cái đùi, e ăn gì mà dại mồm thế. Ối trời ơi, mình ko thể chịu nổi quắc mắt lên nhìn a ta thì a ta lại còn bảo e lườm j a, sao e đanh đá thế.

Chỉ vài ngày tết thôi mà đã bao nhiêu chuyện như vậy, mình vô cùng khó chịu nhưng gia đình thì cứ khuyên nên mình ko biết có phải lỗi do mình khó tính quá ko