Khi đã trải qua một vài cuộc tình thì nhiều người có tâm lý là lười yêu sau đó. Lười yêu do sợ người khác nhìn thấy điểm yếu của mình nhưng thật ra chính những điểm yếu của bạn là thứ làm nên con người bạn người yêu bạn sẽ biết được những điểm yếu của bạn và cùng nhau khắc phục nó. Bạn thích sống một mình sợ yêu vì phải lập gia đình với họ nhưng điều này sẽ khiến bạn bị lợi dụng bởi những người khác chỉ muốn yêu bạn vì sở thích cá nhân hoặc thỏa mãn sở thích họ không thực sự nghiêm túc với bạn và khi bạn có thai thì việc trắc nghiệm sẽ đổ lên đầu bạn hoặc bạn phải chịu trách nhiệm với cái thai đó. Bạn sợ rằng sẽ lặp lại những sai lầm trong quá khứ khi mối tình trước đã khiến bạn mất niềm tin chai sạn về cảm xúc khiến bạn có cảm giác mập mờ nhưng lại chưa thực sự muốn yêu vì sợ sẽ lặp lại sai lầm nhưng bạn nên thử mở lòng họ có thể cho bạn những cảm xúc mới mà bạn chưa từng được cảm nhận. Sợ bị cô đơn khi yêu nhau ví dụ như bạn và người yêu đi chơi riêng rất thoải mái nhưng khi đi chơi với một nhóm thậm chí có những người bạn không quen biết bạn sẽ không cảm thấy thoải mái. Yêu ai đòi hỏi bạn phải dành nhiều thời gian và sức lực cho họ quan tâm người kia nhiều hơn bản thân mình.