Hôm nay mình muốn chia sẻ câu chuyện mà mình vừa trải qua để các bạn gái khác rút kinh nghiệm là con gái thì không nên yêu ai hết mình, chỉ nên yêu bản thân mình thôi các bạn ạ, khi biết chắc chắn ai đó yêu thương mình thực sự thì bạn mới nên đáp lại thôi. Mình năm nay 27 tuổi, mặc dù chưa có người yêu nhưng mình không bị áp lực lấy chồng, tư tưởng mình rất thoải mái và cả gia đình mình cũng thế. Từ sâu thẳm trái tim mình luôn muốn tìm một tình yêu đích thực, tìm một người có tính cách là bản sao của mình.

Và 8 tháng trước mình có gặp một bạn trai, mới đầu mình thấy bạn ấy có một số sở thích giống mình nên thực sự mình đã lập chiến dịch đi cưa cả nhà ạ. Vì bây giờ thấy ai cũng bảo con gái thời nay thích là nhích thôi, ngồi chờ sung rụng thì đến bao giờ. Mình xin kể quá trình mình đã cưa bạn ấy thế nào.

Đầu tiên mình mò facebook của bạn ấy, vì chúng mình trước là cùng công ty nên mình chỉ biết địa chỉ Skype của bạn ấy và hoàn toàn không có bạn chung nên ko biết bất kỳ thông tin nào khác. Khi mình vào facebook, đọc status bạn ấy viết lại càng thấy thích hơn vì dường như bạn ấy viết nên những suy nghĩ của bản thân mình vậy. Sau đó, buổi tối mình bắt đầu lập chiến dịch chat với bạn ấy do mình đã nghỉ làm ở công ty đó nên ko gặp nhau nữa. Trớ trêu thay chúng mình lại có vô vàn điểm chung và sở thích giống nhau. Mặc dù trước đó mình toàn đi ngủ vào 10h, nhưng đợt đó biết bạn ấy hay thức khuya nên mình thay đổi thời gian, đi ngủ muộn hơn và toàn chat với bạn đó từ khoảng 9h, 10h tối đến 1 hay 2h sáng cơ, có hôm còn đến tận 3h sáng. Tất nhiên là tùy vào công việc nữa, chứ không phải ngày nào cũng thế. Thực sự là mình thấy nói chuyện với bạn ấy rất vui và bạn đó cũng thế. Mà nhiều lúc bạn ấy cũng bảo nhớ mình nữa cả nhà ạ. Chúng mình cũng có hẹn đi Café nói chuyện gần 10 buổi nữa cơ, và hôm nào cũng rất vui. Sự thực là mình cũng cảm thấy bạn ấy thích mình nhưng không phải thích theo kiểu trai thích gái, rồi có lúc bạn ấy nói đùa là hơi Gay tí, nên mình cũng có nghi ngời bạn ấy Gay nhưng lại nghĩ chuyện đó không thể xảy ra với mình, chỉ có ở trên báo, làm gì lại có chuyện đắng lòng đến mức yêu nhầm Gay.

Mình còn mất nhiều thời gian vào các diễn đàn đọc các bài tâm sự con gái đi cưa, để tự đúc rút lấy kinh nghiệm cho bản thân nữa cơ. Và thực sự mình cũng cảm thấy mối quan hệ đang ở mức chỉ cần 1 người tỏ tình nữa là Ok. Bạn ấy không tấn công mạnh bạo gì mà chỉ nói chuyện, có anh còn tư vấn cho mình: con trai cũng tùy từng người, có người thích đi cưa, có người thích tình yêu nhẹ nhàng nên mình lại càng hy vọng.

Nhưng có khoảng 2 tháng đợt Tết, mình cảm thấy bạn này không muốn nói chuyện với mình nữa, vì chat it hơn, hẹn nhau đi chơi thì cứ Ok, rồi lại để mình leo cây. Mình lại nghĩ có thể bạn ấy đang trong time suy nghĩ, lựa chọn nên lại nghĩ càng phải cố hơn. Từ cuối tháng 2 và sang tháng 3 thì bạn ấy lại hỏi thăm mình nhiều hơn nên mình lại càng hy vọng nữa. Nhưng từ ngày 2-4, mình biết 1 sự thật là bạn ấy Gay thật cả nhà ạ. Vì bạn ấy up ảnh 1 em lên face, sau đó mình hỏi em ấy là ai thì nói là người yêu, và mình hỏi em đó có gì hơn mình thì bạn ấy nói: sự thật tớ Gay, em đó cũng là người đồng tính nên họ đến với nhau để che mắt thiên hạ. Và bạn ấy nói: nhưng ko thể sống thiếu mình được vì 2 đứa là bạn tri kỷ, và muốn nói sự thật để mình gần gũi bạn ấy hơn chứ ko phải để xa lánh bạn ấy. Mình đành chấp nhận sự thật. Nhưng tiếp theo đó bạn ấy lại nói 1 sự thật khác nữa là: bạn ấy thì Gay thật rồi nhưng em mà được gọi là người yêu bây giờ là người bình thường chứ ko phải đồng tính, họ mới gặp nhau 1 tháng nhưng đã cảm thấy gần gũi hơn với mình nên nói được sự thật sớm hơn, em ấy nói chấp nhận ở bên bạn kia kể cả bạn ấy Gay. Bạn ấy nói lúc đầu nói dối mình là: em ấy đồng tính để mình khỏi thắc mắc vì sao chọn em ấy chứ không chọn mình. Chứ sự thật có chọn ai thì đối với bạn ấy cũng chẳng có giá trị gì, bạn ấy chả có cảm giác gì cả. Bạn ấy bảo rồi dần dần sẽ thuyết phục em kia ko yêu bạn ấy nữa, chứ bạn ấy sang Thái 1 lần về là các cô hết hy vọng.

Mình đành chấp nhận sự thật thôi. Nhưng lúc đầu mình còn nghĩ ko yêu Gay được thì dù sao cũng là bạn tri kỷ nhưng đến lúc lại buồn hơn vì bạn ấy nói có chat với mình nhiều đến đâu cũng không bằng tình bạn vừa quen với em kia, với bạn ấy em kia quan trọng hơn là mình. Thế mới đau nữa cả nhà ạ.

Mình vật vã suốt mấy ngày nay ấy, đêm thì không ngủ, rảnh là Alo cho tụi bạn để gặp buôn chuyện cho đỡ buồn.

Mình kể câu chuyện này chỉ mong các em có ý định đi cưa trai thì cứ chuẩn bị tinh thần thất bại đi, chứ gái cưa được trai rất khó cả nhà ạ, có được cũng phải trải qua nhiều ấm ức. Đến như mình, khi mối quan hệ rất thân thiết, cứ tưởng OK rồi mà sự thật nó lại như thế. Buồn lắm.