Chào các mẹ, em viết bài này để xin lời khuyên của các mẹ, mẹ nào đã từng rơi vào trường hợp của em xin cho em kinh nghiệm.

Em năm nay 25t đã và đang có mối quan hệ yêu đương với 1 người đã từng có 1 đời vợ có 1 con gái 5t hiện ở với mẹ. Em xin tóm tắt sơ qua cho các mẹ dễ hiểu. Em và anh ấy quen nhau qua 1 người bạn của em, quen nhau đến giờ đã được hơn 1 năm và cũng từng đấy thời gian em và anh ấy yêu nhau. Anh ấy hơn em 5t đã có công việc đàng hoàng tuy không giàu có gì nhưng rất biết lo lắng vun vén cho gia đình. Anh ấy và người vợ trước do tuổi trẻ bồng bột lỡ để có bầu nên đành cưới nhau nhưng chỉ được 2 năm thì trong lúc anh ấy đi làm xa người vợ ấy đã ngoại tình và để họ hàng làng xóm bắt gặp, Anh ấy đã nhiều lần tha thứ chỉ mong con có đủ cả bố mẹ nhưng chị ấy không dừng lại đỉnh điểm là tự chị ấy đệ đơn ly hôn và tự nguyện nuôi con mà không cần anh ấy chu cấp gì cả. Khi mới quen nhau anh ấy đã thú nhận với em sự thật này nói thật là em cũng rất bối rối và không tin lắm nhưng khi em tự đi tìm hiểu thì biết anh ấy nói hoàn toàn là thật thì em lại cảm thấy thương anh ấy cũng rất mog bù đắp cho anh ấy. Anh ấy đã đưa em về ra mắt gia đình anh ấy, tất cả mọi người đều rất quý mến em và cả con gái anh ấy khi gặp em cũng tỏ ra rất yêu quý em thậm chí còn gọi em là mẹ.

Nhưng khi gia đình em biết chuyện bố mẹ em đã phản đối rất dữ dội thậm chí còn điều tra rồi nói xấu anh ấy gọi điện nhục mạ anh ấy. Em hiểu không bố mẹ nào muốn con gái mình khổ, nhưng cách bố mẹ em đang làm thật sự rất quá đáng. Cấm không cho em về quê để không gặp gỡ đc anh ấy, đi đám cưới bạn thân còn gọi điện nhờ người điều tra xem có thật có đám cưới ấy không, không điều tra ra thì đổ ụp là em nói dối đi đám cưới để gặp anh ấy, thậm chí khi em đưa địa chỉ nhà bạn em cho đến kiểm tra còn nói em nói dối này kia. Thật sự rất mệt mỏi, anh ấy là người tốt em không muốn đánh mất duyên số này. Thời sinh viên em cũng đã trải qua kha khá mối tình đều không đi đến đâu nên khi gặp anh ấy cảm nhận được tình cảm anh ấy dành cho mình, em thật sự không muốn buông tay. Bố mẹ em còn gán ghép mai mối cho em người này người kia để mong em cắt đứt được với anh ấy. Lý do bố mẹ đưa ra là dù anh ấy không có lỗi trong việc hôn nhân trước kia tan vỡ thì cũng không được vì gia đình có sĩ diện cao, không thể để con gái làm vợ hai người như thế được, bố mẹ luôn muốn em lấy những người có đia vị hoặc có sự nghiệp lớn để bố mẹ mở mày mở mặt với họ hàng làng xóm.

Em thật sự không hiểu em là người lấy hay bố mẹ là người lấy? Hạnh phúc thì chẳng sao nếu không hạnh phúc thì biết trách ai? Hơn nữa đã là thế kỉ thứ mấy rồi còn trò gán ghép như thế này. Cuộc sống của em hiện giờ rất mệt mỏi bố thì chửi mắng mẹ thì xỉa xói mặt nặng mày nhẹ với em. Hiện tại em và anh ấy vẫn vững lòng với nhau cả hai đều nhất trí tập trung làm ăn để 3 năm nữa dù ra sao cũng sẽ về ở với nhau. Nhưng em sợ nếu em bất chấp tất cả không chỉ em là đứa con bất hiếu mà còn sợ bố mẹ em quen biết rộng sẽ gây khó dễ cho em và anh ấy rồi liên lụy đến gia đình anh ấy.

Các mẹ ơi em phải làm sao bây giờ? Em rất yêu anh ấy, khó khăn lắm em mới có thể mở lòng ra 1 lần nữa vì những tổn thương do những mối tình sinh viên để lại nên em không muốn đánh mất 1 lần nữa. Có mẹ nào từng rơi vào hoàn cảnh của em không cho em xin lời khuyên được không?