Em rất rất cần một kênh nào đó uy tín để có thể THẨM ĐỊNH xem bạn trai em có phải người tốt ở nước của anh ấy k, có gì bất ổn về mặt luật pháp hay không. Có cách nào không cả nhà, ai từng vào hoàn cảnh của em giúp em kinh nghiệm với!

Chuyện là em quen 1 anh trên mạng, anh ấy người Anh, là doanh nhân đã hai lần đến VN và tháng 12 này sẽ sang VN để gặp em. Bọn em quen nhau thời gian không dài, chat toàn bằng tiếng Anh nhưng em cảm thấy rất mến anh ấy. Anh ấy lớn tuổi rồi, có 1 con và đã ly dị vợ.

Anh ấy nói rằng muốn kết hôn với em và muốn về ở hẳn Việt Nam với em, sẽ đưa con gái cùng về. Vì múi giờ trái ngược nên buổi tối em ở nhà cũng là buổi chiều bên đó, khi anh ấy đang làm việc. Dù bận rộn, anh ấy luôn chờ em online mỗi ngày dù chat mấy câu anh ấy lại phải chạy đi nhưng thái độ rất chu đáo chứ k lạnh nhạt.

Con gái anh ấy lớn rồi, đang học trung học. Anh ấy hỏi em về VN nên cho học trường nào. Em nói ở TPHCM có nhiều trường quốc tế lắm, và anh ấy rất vui vì em quý con gái anh ấy. Anh ấy bảo có cho con gái xem ảnh của em và cô ấy cũng rất thích em.

Có vẻ như mọi chuyện thuận lợi như mơ vậy... Nhưng em vẫn k hoàn toàn yên tâm. Em nói em chưa trả lời về việc kết hôn vì em chưa gặp anh ấy lần nào, anh ấy nói anh ấy đang chuẩn bị để về gặp em.

Có một điều, anh ấy nói anh ấy muốn mua nhà ở VN. Anh ấy nói muốn có vườn, hồ bơi, gara xe. Em đã đi tìm cho anh ấy, chụp hình và gửi email, anh ấy cũng rất thích căn ấy mặc dù nó khá đắt. Anh ấy nói hơi kẹt chút vì lẽ ra để dành tiền cho các con sau này. Em nói hay ở chung cư cao cấp cũng rất tốt nhưng anh ấy nói là anh ấy mê căn nhà ấy mất rồi nên vẫn quyết định mua. Trong suốt quá trình trao đổi anh ấy luôn hỏi em có thích nó không, trước khi đi xem anh ấy nói em hãy chọn ở khu vực mà em thích (gần parents của em). Khi em nói em tìm thấy 1 căn, chưa kịp gửi hình hay hỏi giá cả, điều đầu tiên anh ấy hỏi là "em có thích nó k?"

Em tìm hiểu luật thì thấy vì anh ấy k phải là người VN nên k đc đứng tên mua nhà. Khi em nói với anh ấy thì anh ấy nói không sao, mua với tên của em cũng đc. Căn nhà đó thực sự là một số tiền kếch xù, điều đó khiến em căng thẳng sao đó. Em lo lo... Em không bao giờ lừa anh ấy để giựt lấy căn nhà mang tên em, chắc chắn như vậy, em cũng thích, rất thích tính cách của anh ấy và cái cách mà anh ấy yêu con gái anh ấy nữa. Em k ngờ là anh ấy có nhiều tiền như vậy, em chưa bao giờ nghĩ mình sẽ lấy chồng giàu, chưa bao giờ nghĩ mình sẽ sống trong 1 ngôi nhà quá rộng rãi như vậy.

Nhưng sao em thấy mọi chuyện thuận lợi quá... Có gì bất ổn không? Em cần một cái gì đó để bấu víu vào, một sự thẩm định có thẩm quyền rằng anh ấy là cư dân như thế nào khi ở bên nước Anh. Số tiền cả triệu USD sẽ gửi về tài khoản của em trong nay mai để mua nhà liệu có mang đến rủi ro gì k?

Em tìm hiểu về Hội Đồng Anh để xem có chức năng giúp đỡ kiểu thế này không nhưng hình như họ chỉ toàn giúp thông tin chung chung về đất nước, về du học.

Cả nhà ơi giúp em với! Em cần gấp lắm!