Chào các anh chị, các bạn!

Em có một chút khó khăn trong chuyện tình cảm của mình mong mọi người bớt chút thời gian đọc và chia sẻ cùng em.

Em sinh năm 93, đang trong kì thực tập tại Hà Nội. Bạn trai em sinh năm 87, đang sống và làm việc ổn định cũng tại Hà Nội. Chúng em cùng quê với nhau, 2 gia đình quen biết thậm chí 2 mẹ khá thân thiết với nhau.

Chúng em quen và yêu nhau đã qua mốc 1 năm và 2 gia đình biết chuyện được khoảng 3 tháng. Vì cùng quê, không muốn có sự khó xử giữa 2 gia đình nhất là 2 mẹ khi không may đổ vỡ xảy ra và 2 đứa cũng muốn để tự mình khẳng định tình cảm của nhau nên chúng em thống nhất chưa công khai với bất kì ai. Khi đã xác định được tình cảm dành cho nhau, em cũng sắp hoàn thành xong chương trình học, chúng em dự tính tết này về sẽ thưa chuyện với bố mẹ. Nhưng không được như dự định, không hiểu sao bố mẹ em biết được 2 đứa yêu nhau (có nhiều nguồn tin và em không xác định được thật giả), khi đó là bắt đầu của sự phản đối dữ dội từ phía bố mẹ em. Sau khi phía nhà em biết chuyện thì anh cũng về nói chuyện với mẹ của anh và cho đến bây giờ thì cũng chỉ mẹ anh và gia đình em biết chuyện.

Bố mẹ em phản đối vì những nguyên nhân sau:

- tuổi tác (chính xung, đại kị, tóm lại là 0/10)

- gia đình (gia đình anh bình thường, cũng ngang ngang nhà em, nhưng có 1 chút bệnh từ ông bà đã mất và có lẽ bố mẹ em mong muốn gia đình có điều kiện hơn thế)

- tính cách (anh đi học xa nhà từ c3, nhưng bố mẹ em bảo nghe thấy mọi người nói anh nóng tính)

- hình thức (em là cô gái có ngoại hình khá ưa nhìn, dễ mến còn anh thì chỉ bình thường)

Từ những yếu tố trên dẫn đến một vài sự không hài lòng khác mặc dù em đã giải thích rõ ràng: không đến xin phép bố mẹ em khi tìm hiểu em, biết không hợp tuổi mà...vẫn yêu :((, một số sự hiểu lầm khác nữa khi mà anh có tâm sự với mẹ anh và mẹ anh nói chuyện lại với mẹ em theo kiểu "tam sao thất bản", thêm mắm muối khiến mẹ em và bản thân em bị tổn thương [-( ,.....

Về phía anh, vẫn biết bố mẹ em phản đối, biết những gì bố mẹ không hài lòng và đang cố gắng hoàn thiện hơn 1 số điểm (anh ấy không nói ra nhưng em cảm nhận và thấy được sự thay đồi). Dù không nói ra em vẫn cảm nhận được trong anh có chút tủi thân, tự ái và khoảng cách với bố mẹ em - người chê anh tơi tả và hoàn toàn không thích anh chút nào.

Nhưng em nhận thấy rằng, bố mẹ em thích 1 mẫu người hoàn toàn khác với con người anh ấy. Bố mẹ em muốn 1 người hiền lành, dễ bảo, phong cách quần âu, sơ mi thẳng tắp,...còn anh ấy thích quần jean, áo phông năng động, là người đàn ông mạnh mẽ, độc lập, quyết đoán - những cá tính mà em muốn, chính điều này khiến em yêu anh ấy. Anh ấy cũng biết con người bố mẹ em muốn là gì và cũng đang cố gắng theo đó. Nhưng có thể khoác vào bộ đồ khác sao có thể ép thành 1 tính cách hoàn toàn khác và bản thân em cũng không muốn biến đổi anh ấy như thế.

Bố mẹ em vì chuyện này đã ngay lập tức yêu cầu em về quê để nói chuyện, cũng đã ra Hà Nội nhiều lần và ở lại khuyên răn có, cãi vã có...tất nhiên ai cũng mệt mỏi. Anh có xin phép được gặp bố em nhưng bố không cho gặp. Mẹ em thì gặp anh 1 lần nhưng sau cuộc gặp mọi thứ tồi tệ hơn.

Còn mẹ anh - anh luôn tin sẽ ủng hộ anh hết mình ban đầu cũng chưa có ý kiến gì, nhưng sau dần thấy phía nhà em phản đối và cũng không muốn mất đi mối quan hệ lâu dài đã có nên cũng đã lên tiếng phản đối. Chuyện mẹ anh nói chuyện với mẹ em gây những tổn thương và hiểu lầm không đáng có có lẽ anh cũng không ngờ tới. Thành ra chúng em không được bất kì ai ủng hộ cả :((:((:((

Về phía em, có lẽ cũng xinh xắn, ngoan ngoãn, gia đình gia giáo nên các mẹ cũng thích mà các anh cũng thích. Và bất hạnh hơn là anh nào cũng được phụ huynh dẫn đến nhà nói mai mối hoặc là nhờ phụ huynh tác động, còn anh của em thì tự cưa, tự yêu và em tự đổ. Các anh khác đến nhà đều được tiếp đón thoải mái và tạo điều kiện còn anh của em thì xin gặp mặt cũng khó :((

Tết sắp đến, lại là 1 cơ hội để các anh các phụ huynh dẫn nhau vào nhà em, mà lại toàn chỗ quen biết, bố mẹ yêu cầu em lịch sự, khéo léo, không được để mất mặt bố mẹ, cứ thử tìm hiểu, thử mở rộng quan hệ,....và em thì không muốn mở rộng quan hệ kiểu này 1 chút nào cả. Em đã nói rõ ràng với bố mẹ em về suy nghĩ và tình cảm của mình, mong muốn về người đàn ông của em, về các mối quan hệ quen biết kia, về tương lai,....nhưng có lẽ bố mẹ không chấp nhận việc em đã chọn mà muốn em tiếp tục xây dựng thêm nhiều mối quan hệ và tìm được người hơn anh.

Tết cũng là cơ hội để gần gũi bố mẹ, chúng em đều muốn tranh thủ có được sự chấp nhận của bố mẹ, vừa là được đồng thuận, vừa là để công khai, chấm dứt tình trạng "mở rộng quan hệ" kia của em.

Vậy em mong các anh chi, các bạn tư vấn giùm em về kế hoạch ngắn hạn Tết này và kế hoạch dài hạn sau này, làm sao để bố mẹ em có thể có cái nhìn thiện cảm hơn với người em đã chọn và chấp nhận anh ấy?

Em cảm ơn tất cả mọi người!