Chào các bạn, mình có chuyện tình buồn, các bạn chia sẻ và tư vấn cho mình với...

Mình 25 tuổi (90), vừa mới chia tay ạ. Chia tay trong khi cả 2 vẫn còn yêu nhau, vẫn thương nhau rất nhiều...

Mình từng trải qua mối tình từ hồi sinh viên, tình đầu, nhưng sau đó chia tay vì ex thay lòng đổi dạ, mình rơi vào hố sâu tuyệt vọng, trái tim đóng chặt sau đó cả mấy năm.

Đầu năm nay, mình được hai người bác giới thiệu cho một người (94), lúc đầu mình cũng không mặn mà gì lắm, nhưng cũng miễn cưỡng tiếp xúc để vừa lòng hai bác.

Để rồi sau khi tiếp xúc, mình như đã tìm lại được tia sáng trong cuộc sống tình cảm.. Mình yêu cô ấy từ khi nào không biết, mình chân thành, yêu hết lòng. Nửa năm yêu nhau, cô ấy như một phần trong cuộc sống của mình...;

Nhưng trớ trên các bạn ạ. Cô ấy theo đạo thiên chúa, mẹ cô ấy cũng theo đạo, chỉ có bố là không theo. Trong khi, mình đang làm trong cơ quan hành chính nhà nước.

Khi nhận lời yêu nhau, mình và cô ấy đã thống nhất với nhau, mình không ép cô ấy bỏ đạo, mình có thể chấp nhận được, chịu đựng được, cho dù có gì đi chăng nữa, mình vẫn ở bên cạnh, không bỏ, không xa lánh,... đại loại là: đạo ai người nấy giữ...

Mẹ cô ấy lúc đầu cũng thống nhất với quan điểm đó của mình, và đồng ý, để cho mình được quen cô ấy, hai bên gia đình (cả hai bác giới thiệu) đều đã gặp nhau, nói chuyện, cứ như là sui gia rồi vậy.

Mình kỳ vọng rất nhiều vào mối tình này, lo lắng, chăm sóc cô ấy, mọi điều tốt đẹp, cô ấy cũng vậy, yêu mình, lo lắng cho mình, hai đứa mình như là môn đăng hộ đối vậy, hạnh phúc,...

Nhưng đời không như là mơ ạ, lại phát sinh một chuyện, là con cái...

Mẹ cô và cô đều muốn, con cái sinh ra phải đi rửa tội, và được dẫn đi nhà thờ từ nhỏ, phải theo đạo, phải có tên thánh.

Trong khi mình là con cả trong gia đình, mình có trách nhiệm thờ cúng ông bà, cha mẹ, và sau khi mình chết, con mình phải thờ cúng mình. Tuy nhiên, mình không áp đặt, quan điểm của mình là, trẻ sinh ra, việc theo đạo hay không, là lựa chọn của chúng, người lớn không có quyền áp đặt một đứa trẻ mới sinh ra như một tờ giấy trắng, nên mình nói, khi nào đến tuổi trưởng thành, chúng tự lựa chọn, mình cũng không áp đặt.

Nhưng mẹ cô ấy và co ấy không đồng ý, nhất quyết là con cái sinh ra phải theo đạo, phải rửa tội,...

Và kết cục là, mẹ cô ấy không cho đồng ý cho 2 đứa được quen nữa, thương nhau nữa. Và cô ấy đã nói lời chia tay với mình, cô ấy rất nghe lời mẹ, chưa bao giờ cãi lời mẹ, kể cả việc có tình cảm với mình ban đầu, cũng vì mẹcô ấy bảo đi chơi với mình đi, tìm hiểu mình đi...

MÌNH buồn quá, mình đã cố gắng để níu kéo, giữ cô ấy bên cạnh mình. mấy hôm nay mình như người mất hồn, không làm được gì, tình yêu, tình cảm, bao nhiêu kỳ vọng của mình vào mối tình này...

Lần thứ 2 mình yêu, tình cảm chân thành nhất của mình đã dồn hết cho cuộc tình này, giờ đây, tim mình như nguội lạnh, đóng băng,...

Các bạn tư vấn mình với, mình đã cố gắng cả giữ, giải thích, níu kéo để cô ấy đồng ý quan điểm của mình, nhưng cô ấy vẫn không đồng ý. :((