Mình quen bạn gái hiện tại được gần 1 năm, cô ấy đang học năm cuối. Bình thường đi chơi mình là người trả tiền, cũng hay đưa cô ấy tiền để mua cái này cái kia (không nhiều, chỉ khoảng 2 - 400k mỗi tháng). Thỉnh thoảng mình cũng để cô ấy trả tiền để không có cảm giác là mình bao hết, nhưng cũng chỉ một ít tiền cafe, dù sao cô ấy cũng đang đi học. Tuy nhiên phải nói thẳng thắn là mình cũng chưa có ý định lập gia đình trong hai năm tới, và cô ấy cũng vậy. Mình ra trường được 5 năm, ở với gia đình, thu nhập mỗi tháng 5tr nhưng tiền ăn phải đưa lại 2,5tr cho gia đình vì nhà mình cũng không khá giả gì. Còn lại phải chi phí cho các khoản khác và học phí cao học, cuối tháng chẳng còn đồng nào.

Kể lể hơi dài để các anh chị và các bạn nắm được tình hình tế của mình. Còn chuyện là sau khi ra Tết cô ấy có nói chuyện đang nợ 3tr tiền học do trước đó bố mẹ cho một cục đóng tiền học nhưng tiêu lẹm vào. Không phải tính cô ấy ăn chơi linh tinh gì đâu, chỉ là đi mua sắm và chơi Tết cùng với bạn học. Cái khó nghĩ của mình ở đây là có lần vô tình trong lúc nói chuyện, khi nhắc đến một người bạn của mình lương tháng 4tr cô ấy nói "lương thấp thế sống làm sao được". Mình cũng biết được cô ấy có nói chuyện với bạn về khoản nợ và nhắc đến chuyện xin tiền của bạn trai (là mình) đóng. Cho dù hiện nay cô ấy vẫn nhắc về khoản nợ và bảo không biết phải làm sao, nhưng không hề nói một câu hỏi mình về chuyện tiền nong. Có thể nhiều bạn cho rằng mình là người keo kiệt, nhưng có lẽ là do môi trường sống từ bé nên suy nghĩ hơi chặt chẽ về chuyện tiền bạc. Quan điểm của mình là không xin, không lấy của ai nhưng cũng phải suy nghĩ trước khi cho người khác. Mình nghĩ nếu chỉ là tiền đi chơi thì ok, nhưng nếu phải trả nợ cho thì không thoải mái chút nào. Thẳng thắn một chút thì là một khoản chi không hợp lý khi chưa phải vợ chồng, cũng chưa có ý định cưới.

Chuyện của mình là vậy đó, các bạn có thể ném đá mình thoải mái. Mình rất mong có được ý kiến của mọi người, vì mình cũng biết được là nếu không giải quyết chuyện này nhanh thì kiểu gì cũng có chuyện, và mình cũng rất thích người bạn gái này.