Ôi! Hôm nay

Đã được anh thông báo cách đây mấy tháng. Ngẩn ngơ trước tin vui của anh. Chúc mừng anh nhưng lòng buồn vời vợi.

Hôm nay, ngày anh đính hôn.

Lắng đọng lại một nỗi buồn khó tả, nhưng em thấy lòng mình thanh thản. May mà anh cưới vợ, em có cớ để không thể buồn thêm nữa.

Nghĩ lại thấy mình trơ trẽn quá, gọi điện thoại khuyên anh đừng cưới vợ, bởi vì :” hôn nhân là cái toilet, người trong thì muốn đi ra, người ngoài thì muốn chạy vào”. Hay nói với anh chuyện tầm phào :” vợ là phe địch, bồ nhí là phe ta, khi có chiến tranh phải về phe địch, nhưng sống trong lòng địch vẫn nghĩ về phe ta”.

Còn nhiều những chuyện em nói để anh suy nghĩ lại, tạm hoãn cưới và cho em 1 tia mong manh hy vọng để bấu víu vào mà tiếp tục chứng minh tình cảm cho anh biết

Đã có lúc anh nói :” anh có tình cảm với em, nhưng anh già rồi, không đợi em được, cuối năm anh sẽ cưới vợ” . Điều này làm em cảnh giác, vì người yêu em hiện tại hơn anh một tuổi.

Đã có lúc em sụt sịt, nói anh hãy đợi, em sắp ra trường rồi, 1 năm nữa thôi. Đó là trường hợp mọi việc suôn sẻ, em không bị nợ môn nào. Anh cười.

Đã có lúc em làm một bản sơ yếu lý lịch, và tuyên bố em có bản lý lịch sáng, là ứng cử viên tiềm năng, đừng bỏ qua cơ hội tìm hiểu. Vì anh là Cảnh sát. Nhưng anh chỉ cười

Do em và anh cách xa nhau quá, anh Hà Nội, em Sài Gòn, chứ không em đã đến và đá đít anh một cái cho tỉnh rồi :” Con người kia! Bố mẹ tui thương tui vậy, ai cho phép làm tui buồn như vậy hả?”

Và em đã cho anh thêm quyết tâm cưới vợ. Và anh cưới sớm hơn kế hoạch ban đầu.

Em đã lên kế hoạch trả thù, cố gắng cải tạo nhan sắc, học thật chăm, sống biết nghĩ hơn để khi gặp lại, anh phải thấy tiếc.

Nhưng thật lòng em thấy buồn. Nhớ là một cảm giác rất buồn.

Em đã đọc đâu đó được điều này :

Người ta vẫn truyền cho nhau kinh nghiệm về cuộc sống. Rằng trong cuộc đời mỗi người sẽ tìm thấy 3 người, một người là người mà ta yêu nhất, một người là người yêu ta nhất và người thứ ba là cùng ta chung sống... Khi mới lớn lên, ta sẽ gặp người mà ta yêu nhất nhưng họ lại ko yêu ta, rồi sau đấy ta sẽ biết người yêu ta nhất nhưng trớ trêu thay ta lại ko yêu họ. Nhưng từ đấy ta sẽ hiểu được thế nào là yêu và được yêu để rồi ta sẽ tìm ra người bạn đời. Có thể cả 3 người đó là 1 nhưng điều đấy hiếm khi xảy ra, rất hiếm. Người thứ 3 ko phải là người mà ta yêu nhất cũng ko phải là người yêu ta nhất nhưng đấy chắc chắn là người phù hợp nhất!

Khi còn nhỏ tôi cứ nghĩ phải là mối tình đầu, người yêu đầu tiên v.v… Nhưng bây giờ khi đã trải nghiệm cuộc sống, chỉ một phần cuộc sống thôi tôi đã hiểu tại sao lại là người phù hợp. Tôi ko cầu mong ai cũng tìm được một tình yêu duy nhất, chỉ cầu cho ai cũng tìm được cho mình người phù hợp nhất, để yêu thương, để thuộc về nhau, để ai cũng có một nơi để trở về. Đôi khi đơn giản chỉ là tin vào nhau. Tình yêu thực sự khác rất nhiều những thứ na ná tình yêu, nào là ghen tuông, kìm kẹp, nghi ngờ, trói buộc… đấy chỉ là sự ám ảnh. Cuộc sống đã quá nhiều bon chen, lọc lừa, giả dối khiến ai cũng thấy mỏi mệt, người ta cứ phải gồng mình lên, nhiều lúc phải làm những chuyện trái với tâm ý của mình. Vậy sao khi trở về bên nhau ko được sống là chính mình, mà cứ phải gồng lên nữa, để dò hỏi, ghen tuông, soi mói, để sự nghi ngờ vắt kiệt nốt niềm tin yêu còn lại trong nhau?

Có một đôi trẻ vừa chia tay, có đau khổ, có buồn phiền, có khóc than nhưng cuộc sống xung quanh vẫn ko có gì đổi thay, cuộc sống ko phải chỉ có tình yêu! Và rồi họ sẽ tìm được cho mình người phù hợp nhất. Chẳng phải trái tim đẹp nhất là trái tim “sứt sẹo” nhất hay sao, có chỗ lõm do trao đi mà ko được nhận lại, có chỗ lại như vá vì trao đổi một phần với trái tim khác, đó là sống và hưởng hết “hỷ nộ ái ố” cuộc đời.

Trong tình yêu ko có kẻ thắng kẻ thua mà chỉ có kẻ chinh phục và người bị chinh phục..Đến 1 lúc nhìn lại chính mình..hiểu và chấp nhận cuộc sống..đúc kết kinh nghiệm..mình sẽ tìm được người thứ 3 để chinh phục và cũng sẽ bị chinh phục..Vậy..bao giờ mình mới bị chinh phục...và ai sẽ là người chinh phục mình...

Sống để yêu một người..nhớ một người và cưới một người...

ST

Em sẽ trân trọng, giữ gìn những gì đang có, và anh chỉ là chuyện đã qua.

Chúc anh một ngày vui trọn vẹn!