Lang thang trên mạng tình cờ đọc được bài này, muốn về nhà đọc to rõ ràng vào mặt ông xã quá các mẹ ơi
:D

Đừng lấy người như em

Sẽ có nhiều người hỏi tôi: “Tại sao? Em như thế nào mà bảo người khác đừng lấy người như em? Phải chăng Em xấu như Thị Nở? Em dữ như Hoạn Thư? hay hậu đậu như vợ thằng Đậu?” Vâng, rất có thể ạ!

Chuyện cưới nhau là chuyện ăn đời ở kiếp, đâu phải chỉ những cô gái đẹp đạt chuẩn mới lấy được chồng, còn lại những cô gái kém nhan sắc hơn phải chịu cảnh “ống chề” chăng? Ông bà ta từ thuở xa xưa đã dạy con cháu rằng “cái nết đánh chết cái đẹp” – nghĩa là dù cô nàng không bắt mắt về ngoại hình nhưng tính tình thùy mị, đoan trang, đảm đang, dịu dàng… thì vẫn hơn rất nhiều lần so với những cô gái “hữu sắc vô hương”. Thế nhưng mà đàn ông thời nay thì lại chọn “Cái đẹp quánh xẹp cái nết”, bởi vậy nếu đàn ông các anh thích lấy vợ đẹp thì đừng lấy người như em vì em vốn không thuộc tuýp các cô gái xinh đẹp: da trắng, chân dài, mắt long lanh… Em chỉ là 1 cô gái bình thường như bao cô gái bình thường khác. Lời khuyên cho anh là: “hãy tìm các em người mẫu, diễn viên, ca sĩ… làm vợ” nhé!

Nếu Anh nói ”Anh không cần vợ đẹp, chỉ cần vợ biết chăm lo cho gia đình, cơm ngày 3 bữa, nhà trên sạch bóng, bếp dưới thơm tho…”. ừh thì cũng đúng, ai lấy vợ mà chả mong cưới được cô vợ đảm đang, chu tất cho gia đình? Nhưng anh ơi, nếu vậy thì Anh cũng đừng lấy người như Em. Cả tuần, sáng Em tất bật đến công sở, quần quật cả ngày với việc ở cơ quan, người mệt nhoài. Tối về nhà, mệt mỏi vì công việc thì chắc cùng lắm em chỉ có thể nấu cho Anh bữa tối. Thứ 7 - Chủ nhật là ngày nghỉ ngơi, Em mới có đủ thời gian dọn dẹp nhà cửa sạch sẽ gọn gàng theo ý muốn của Anh. Anh đừng hy vọng lúc nào cũng được thấy nhà cửa luôn ngăn nắp thơm tho vì có lúc em không còn đủ sức để làm công việc cao cả ấy.

Hơn thế nữa, một số anh thành công trong sự nghiệp, có cơ ngơi vững vàng lại chỉ thích vợ mình nên là cô tấm hiền lành, bà nội trợ đảm đang, chỉ cần chăm sóc tốt con cái, bố mẹ chồng là đủ, còn chuyện công sở thì em có thể mơ trong lúc chăm con. Thì anh ơi… anh cũng đừng lấy người như em. Em thuộc thế hệ của những phụ nữ tân tiến trong xã hội, không chấp nhận cuộc sống an nhàn mà người khác sắp đặt cho mình, luôn muốn phấn đấu vươn lên trong cuộc sống, vững vàng đối đầu với các thử thách trong công việc và hơn hết là… không muốn bản thân bị phụ thuộc vào đàn ông. Vì thế mà nếu đây là 1 trong các tiêu chí anh chọn vợ thì… đừng lấy người như em. Lời khuyên cho anh là: “Hãy chọn 1 máy dọn dẹp đa chức năng làm vợ” sẽ phù hợp hơn với tiêu chí của Anh!

Và khi lấy chồng, em biết rằng nên dành nhiều thời gian hơn cho gia đình nhưng không vì vậy mà vứt bỏ hết các mối quan hệ bạn bè. Nếu lúc còn độc thân sau giờ làm em không về nhà mà đi ăn tối cùng bạn bè, cuối tuần rảnh rỗi lại cùng bạn bè đi xem film, xem kịch, đi spa, đi làm đẹp… thì nay – Gái có chồng sẽ dành 7 phần thời gian cho chồng, chỉ xin 3 phần còn lại cho bản thân và bạn bè. Nếu chỉ có vậy anh cũng không đồng ý thì… hãy đừng lấy người như em vì sớm muộn em sẽ phát điên lên với việc bị cách ly khỏi thế giới của phụ nữ. Lời khuyên cho anh là “Hãy tìm các cô gái bẫm sinh có bệnh tự kỷ làm vợ”, cô ấy sẽ luôn ngoan ngoãn nghe lời anh!

Anh quen ăn uống những nơi sang trọng, đầu bếp của nhà hàng dĩ nhiên nấu cho anh những món ăn không chê vào đâu được. Nay món Tây, mai món Tàu, mốt món Ta… chỉ cần vung tiền là tất thảy đều được như ý muốn. Về nhà, em chỉ có thể nấu cho anh những món ăn đạm bạc và quen thuộc, vì đơn giản em xuất thân nghèo khó, từ nhỏ đã không được ăn ngon, lớn lên dù có được ăn ngon cũng không thể nấu ăn xuất sắc bằng các tay đầu bếp nhà hàng. Vì vậy, em chỉ đảm bảo cho anh những bữa ăn đầy đủ chất dinh dưỡng và không quá đơn điệu, tuy vậy vẫn sẽ có những bữa ăn qua loa cho xong bữa vì em không đủ thời gian, nếu anh kỳ vọng mỗi bữa ăn của chúng ta phải thịnh soạn, tươm tất mỗi ngày thì Anh đừng lấy người như em. Lời khuyên cho anh là: “Hãy rinh về nhà 1 nàng vợ cùng level với Yan Can Cook”

Nhưng có 1 ưu điểm là "em hiểu anh". Em không bao giờ phiền anh khi anh đi tiếp khách, đi công tác hay làm bất cứ điều gì …”ngoài vùng phủ sóng”, miễn là anh vẫn nhớ anh còn có 1 người vợ! Em biết đàn ông cũng có cái thế giới riêng – cái thế giới mà họ không muốn cho phụ nữ quản lý bao giờ, họ muốn được tự do thoải mái và không chút ràng buộc. Ừ thì em sẽ không như thế! Em không cấm cản, không quản lý dù em vẫn biết vì đơn giản “Em không quản người mà chỉ quản con tim”. Chính vì vậy anh sẽ đâm ra chán nản vì nghĩ rằng em không quan tâm anh, em vô tâm, vô tình không để ý thấy anh đã làm gì, Em thật tệ! Ồ, thế thì đừng lấy người như em vì em không thích quản chồng mình từng giây từng phút, em cũng không thích học Hoạn Thư chỉ chăm chăm anh có hành động lạ là theo dõi 24/24 xem anh có cô gái nào khác, mà thật tình là em cũng không đủ thời gian để làm chuyện đó. Yêu nhau, tin tưởng nhau và thật sự hiểu nhau thì mới đi đến hôn nhân. Và nếu đã quyết định gắn chặt đời mình với nhau cần tin tưởng và tôn trọng lẫn nhau. Nếu cái mà em gọi là “tin tưởng” và “tôn trọng” lại biến thành “vô tâm” thì có lẽ anh cũng chưa thật sự hiểu vợ mình. Thôi vậy, tốt nhất là anh đừng lấy người như em.

Còn hàng trăm lí do nữa để anh ”Đừng lấy người như em”. Em chỉ nói với anh 1 điều nhỏ: ”yêu 1 người phải yêu theo hình dáng, tính tình của người đó chứ không nên uốn nắn họ theo cái suy nghĩ của mình", tuy nhiên quan niệm của đàn ông là nếu kết hôn nên chọn kết hôn với người mà mình có thể uốn nắn vì có như vậy mới không gây xung đột về sau. Một ngôi nhà cần phải được xây dựng và gìn giữ!” Còn em lại là cô nàng bướng bỉnh, cứng đầu, không dễ gì chịu sự uốn nắn của bất kỳ ai, nữ công gia chánh lại càng tệ. Vì vậy, nếu thực sự yêu em và chấp nhận mọi thứ không hoàn hảo về em để chúng ta cùng bước bên nhau trong quãng đời còn lại thì Anh hãy ngõ lời cùng em nhé! Em tin rằng khi người đàn ông biết chấp nhận và người phụ nữ biết nhúng nhường thì cũng sẽ có 1 cuộc sống gia đình hạnh phúc!

Vậy, Anh hãy suy nghĩ xem có nên lấy người như em không anh nhé!

webtretho