Em đang rơi vào tình trạng căng thẳng và mệt mỏi vì chuyện hợp - không hợp tuổi nên rất mong nhận được sự chia sẻ của các anh chị trong diễn đàn.

Em và anh ấy quen nhau cách đây hơn 4 năm, trong kỳ thi Olympic quốc gia. Em học Báck Khoa, còn anh ấy học trường Sĩ quan Lục quân 1. Sau hơn 3 năm làm bạn, anh ấy ngỏ lời yêu và em đã nhận lời. Tính đến nay bọn em đã yêu nhau được 1 năm rưỡi.

Anh ấy cũng đã đưa em về nhà giới thiệu với gia đình. Nhà anh ấy chỉ còn mẹ và em gái, bố anh ấy mất vì đột quỵ khi anh ấy mới vào Đại học. Sau 1 thời gian qua lại tìm hiểu, mẹ và em gái anh ấy cũng rất yêu quý em.

Nhưng Tết vừa rồi, mẹ anh ấy có đi xem bói, người ta bảo tuổi 2 đứa em không hợp nhau, lấy nhau về rồi anh ấy sẽ không sống đc quá 1 năm. Mẹ anh ấy lo lắm, đi xem nhiều nơi người ta cũng bảo vậy. Từ trước đến giờ, mẹ anh ấy luôn tôn trọng mọi lựa chọn và quyết định của anh ấy, nhưng lần này, bác ấy buộc anh ấy phải lựa chọn: Hoặc là em, hoặc là gia đình. Những người thân trong họ hàng cũng biết chuyện và cũng ra sức ngăn cản chúng em, thường xuyên gọi điện trách mắng anh ấy.

Giờ em cũng không biết phải làm sao. Chúng em yêu thương nhau, tâm đầu ý hợp và đã tính đến chuyện trăm năm. Nhưng giờ thì không biết làm thế nào để thuyết phục được gia đình và họ hàng của anh ấy.

Anh ấy rất yêu thương và kính trọng mẹ. Em biết anh sẽ không làm mẹ đau lòng. Và em cũng không muốn anh ấy phải lựa chọn. Nhưng chúng em rất yêu thương nhau, và muốn xây dựng hạnh phúc lâu bền...

Em chưa đi xem bói bao giờ. Và cũng không tin những chuyện đó. Nhưng giờ nó đang ảnh hưởng đến hạnh phúc, đến tương lai của em. Em phải làm sao bây giờ?

Các anh chị có thể cho em lời khuyên được không ạ? Có cách gì để hóa giải những xung khắc do tuổit tác không ạ? Có cách gì để thuyết phục được mẹ cũng như họ hàng của anh ấy không ạ?

Các anh chị có cách gì xin hãy giúp em. Mẹ anh ấy chỉ cho chúng em 3 tuần nữa để trả lời.

Em sinh ngày 23-5-1986 (15-4-Bính Dần) còn anh ấy sinh ngày 8-4-1984 (8-3-Giáp Tý).

Em rất mong nhận được sự chia sẻ và giúp đỡ của các anh chị!

Em xin cảm ơn!