Xin chào mọi người, em là nữ và em đang gặp vấn đề về tình yêu.

Cụ thể là gia đình em và gia đình người yêu em không đồng ý cho cả 2 tiếp tục yêu nhau và đang cố gắng ngăn cản trước khi cả 2 suy nghĩ đến việc đi đến hôn nhân.

Em viết khá là dài vì em thực sự mong mọi người giúp em lời khuyên cụ thể hơn cho trường hợp của em.

Em với anh yêu nhau và sống với nhau gần 3 năm rồi, tụi em chưa có cưới, cũng chưa có con, chỉ là người yêu thôi. Cả hai hiện đang du học.

Lúc mới quen 2 đứa còn học đại học nên cũng có nhiều thời gian cho nhau, rất hay rủ nhau đi ăn, đi dạo. tụi em có cùng sở thích về ăn uống, âm nhạc, văn hóa. Tuy là cũng có điểm khác nhau như thói quen sinh hoạt hay là tư tưởng, suy nghĩ. Anh thì thích học hỏi, luôn tự tìm tòi cái mới, có chí tiến thủ, thích thể thao, suy nghĩ trưởng thành, rất ga lăng và tinh tế, cũng chiều người yêu, giao tiếp tốt, nấu ăn ngon. Em thì học bình thường, giao tiếp kém, trầm tính, không thích thể thao, yêu và sống theo cảm xúc, em thích sống trong vùng an toàn, hay làm nũng. Những lần em được anh khen thì chắc là em hiểu chuyện, sống biết điều, dễ thương, nấu ăn ngon và giỏi nội trợ.

Anh rất khó tính với bản thân nên luôn cố gắng mỗi ngày để tốt hơn, em thì ngược lại, em chỉ nghĩ tới giải trí, không có sự cố gắng trừ khi anh nhắc và la thì em mới sửa đổi. Anh cũng nhiều lần buồn và mệt mỏi vì vừa phải tập trung lo cho sự nghiệp trong tương lai, vừa phải lo cho em. Nhưng anh vẫn giành thời gian làm việc của mình ra để nói chuyện với em, làm sao để em tốt hơn mỗi ngày. Cũng nhờ vậy mà bây giờ em đã dần thay đổi tích cực hơn.

Dạo gần đây gia đình gọi cho em và bắt đầu nói về chuyện tình cảm của em rằng 2 người không hợp nhau. Gia đình anh khá giả, anh học cao, là con nhà người ta, ba mẹ anh làm việc nhà nước và đặc biệt ba mẹ anh kì vọng vào anh rất nhiều nên vẫn hay bảo anh quen 1 cô gái xứng với anh. Cũng học thạc sĩ, tiến sĩ, làm bác sĩ hoặc kĩ sư như anh.

Gia đình em thì ngược lại. Ba mẹ em là con nhà nông 3 đời, tới đời các con thì may mắn có cơ hội du học, nhưng học lực cũng bình thường, ba mẹ em cũng không yêu cầu hay bắt các con phải quen người tài giỏi hay giàu có như nào. Nhưng nghe gia cảnh nhà anh và nghe rằng mẹ anh kì vọng và rất khó tính với anh. Mẹ em sợ. Sợ em sẽ khổ tâm, phải nhìn sắc mặt mẹ anh, phải sống trong bóng tối vì anh sợ nhà anh khó không cho anh quen em, anh giấu em với gia đình. Ba em đã rất giận vì anh không giới thiệu em với gia đình anh và nghĩ rằng anh không chịu trách nhiệm với em. Và cái chính là anh đã nói trước với em anh không muốn kết hôn sớm. Hiện tại anh 27 tuổi, em 24 tuổi ạ. 

Anh bảo anh chưa có việc ổn định, anh chưa có quốc tịch, anh chưa có nhà, anh chưa dám lấy vợ. Anh muốn cho vợ anh những điều tốt nhất sau khi kết hôn và đảm bảo có đủ khả năng để nuôi con. Anh cũng chưa bao giờ hứa hẹn với em sau này chúng ta sẽ lấy nhau, anh nói nếu em thích thì anh nói đại cũng được, nhưng anh không muốn tổn thương em vì hứa rồi lỡ không làm được, em sẽ là người tổn thương. Anh cũng không muốn em hy vọng và trông chờ.

Mẹ em là người rất tin vào tâm linh, đặc biệt là xem bói. Mẹ em đã đi hơn chục thầy chỉ để hỏi về em và anh có hợp nhau không, xui là thầy nào cũng bảo 2 người chỉ có duyên gặp nhau chứ không có nợ vợ chồng. Ngoại em cũng bảo 2 đứa khắc mệnh, khắc tuổi, 2 đứa lấy nhau về không chết thì cũng què.

Em đã rất buồn và lén khóc mỗi đêm khi nghĩ lại điều mẹ nói. Mẹ em chỉ nhắc nhở, cho em tthời gian tự suy nghĩ, nhưng nếu không chia tay, ba sẽ là người lên tiếng, và chắc chắn là ba sẽ nói nặng lắm. Nhưng khi 1 lần vô tình em nghe anh lớn tiếng với ba mẹ vì ba mẹ phát hiện anh đang quen em và muốn anh chia tay để tập trung vào sự nghiệp. Anh bảo: cuộc đời của con, con sẽ chịu trách nhiệm, con tự biết mình cần làm gì và đang làm gì. Ba mẹ có thể can thiệp vào chuyện học, chuyện công việc của con, muốn nói gì cũng được, nhưng chuyện tình cảm của con, ba mẹ hãy để con được tự quyết định.

Khi em nghe anh vì em mà chống lại ba mẹ, em không biết nên vui hay buồn. Vui vì anh đã thương em thật lòng và anh không vì gia đình mà bỏ em. Buồn vì do em mà anh và ba mẹ phải tranh cãi, làm anh và ba mẹ anh buồn. 

Bây giờ em phải làm sao ạ? Em nên chia tay để gia đình 2 bên không còn gay gắt và để anh được tự do tìm hạnh phúc mới hay không? Em sợ quen em anh cũng sẽ khổ tâm. Hay là em nên bỏ ngoài tai những gì gia đình nói và 2 đứa âm thầm quen nhau ạ?

Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!