Em sắp cưới, chồng em là mối tình đầu của em. Hai đứa quen nhau khi còn là sinh viên, đã cùng nhau trải qua rất nhiều khó khăn và đi lên cùng nhau để có được cuộc sống ổn định như ngày hôm nay.

Cũng đã 5 năm, em hạnh phúc với lựa chọn của mình dù anh vẫn có một số khuyết điểm nhưng em chấp nhận được vì có ai hoàn hảo đâu. Nhưng có một điều khiến em hay suy nghĩ mãi, nó làm em lâu lâu lại thấy nhói trong lòng, đó chính là người cũ của anh.

Người ta nói mối tình đầu là mối tình không trọn vẹn nhưng cũng là mối tình làm người ta khó quên nhất, nó thật đúng với anh. Mặc dù em biết, giữa hai người từ lâu không còn liên lạc nữa, nhưng một cảm giác ghen tỵ vẫn tồn tại trong lòng em.

Anh và nhiều người bảo, tại vì em quen anh là tình đầu mà với anh, em lại là tình sau nên em mới có cảm giác đó chứ nếu như trước anh, em cũng từng yêu rồi thì sẽ dễ cảm thông cho anh hơn. Em không biết có thật như thế không nhưng em rất buồn mỗi khi nghĩ đến.

Em và anh quen nhau khi anh bảo anh đã chia tay tình cũ. Lý do là vì anh vào SG học, chờ cô bé ấy 2 năm đến khi cô bé ấy thi đại học để vào trong này cùng anh nhưng cuối cùng, cô bé ấy lại chọn học ở gần nhà, và nghe đâu rằng, trong 2 năm yêu xa, cô bé ấy cũng quen người khác mặc dù vẫn giữ liên lạc với anh. Lúc đó em nghĩ, họ chia tay rồi thì em đến với anh là bình thường. Em vẫn non nớt bước vào tình yêu đầu cho đến hè năm đó, anh về quê và hai người vẫn gặp nhau, khi em biết thì anh bảo gặp nhau lần cuối để dứt khoát chia tay. Lúc đó em đã ghen tuông kinh khủng, vừa cảm thấy bị anh lừa dối, vừa cảm thấy băn khoăn vì bạn bè anh và cô bé ấy đã bảo em là kẻ thứ 3.

Nhưng rồi khi đã xác định được sau lần đó 2 người họ đã chính thức chia tay, em mới chấp nhận quay lại với anh. Chúng em lại yêu nhau, nhưng rồi một thời gian sau, em lại phát hiện anh vẫn giữ tất cả những gì liên quan đến cô ấy, em hỏi thì anh bảo anh không quan tâm đến nên quên mất. Em buồn tủi rồi tự mình đi xóa những cái đó của anh vì em không muốn nhìn thấy chúng, từ đó cho đến mãi về sau, nó ám ảnh em đến bây giờ. Những lời anh nói cô ấy là người quan trọng nhất của anh rồi anh đã từng khoe với bạn bè rằng, anh tán tỉnh nhiều cô nhưng cô bé ấy vẫn sẽ mãi là người yêu duy nhất của anh. Nó cứ ám ảnh em khiến em sống trong sự ghen tỵ mãi khôn nguôi, em tự đày đọa mình suốt ngần ấy năm. Cảm giác bị lừa dối 1 lần và biết quá nhiều thứ về quá khứ của đối phương thật sự là đau khổ và sai lầm. Có phải em đã quá ích kỷ với quá khứ của anh ấy hay không?