Thế là sắp hết một năm rồi. Nhanh thật đấy. Năm sau nó đã 29 và nếu tính ra tuổi âm nó sẽ bước sang đầu 3x. Bạn bè nó đa số đã lấy chồng, có con hết rồi. Còn mỗi mình nó và một vài đứa bạn thân độc thân. Một số đứa bạn nó đặt mục tiêu là học tiếp thạc sĩ, một số đứa thích kiếm tiền hơn là lấy chồng. Còn nó? Nó thích lấy chồng và kiếm tiền. Nhưng mà làm cách nào để nó lấy chồng mới là một câu hỏi đến nay chưa có lời giải đáp? Càng ngày nó càng thấm thía câu:" Con gái có thì" . Có lẽ nó ế thật rồi. Đã 2 năm nay không ai nói với nó một câu: " Giới thiệu bạn hoặc người quen nhé" . Mà nó cũng thật buồn cười. Chỉ thích những anh sinh năm 7x mà các anh đó bây giờ chỉ thích gái trẻ, không thèm những gái già như nó.

Ngày cuối tuần muốn rủ bạn bè đi chơi tụ tập nhưng mà sao khó thế. Câu chuyện của những đứa có gia đình là con nặng bao cân, chiều cao bao nhiêu? cho con uống sữa gì? Nó thấy cô đơn thật sự trong những đám bạn đấy thật rồi. Bạn nó thì lại bảo như nó thế là sướng. Tự do muốn làm gì thì làm. Ngày cuối tuần của nó là gì ? đọc sách, lướt net , đi shopping hoặc thỉnh thoảng xem phim. Thế đấy cứ cái vòng luẩn quẩn, chu kỳ lặp đi lặp lại theo tuần, theo tháng và chắc là theo năm nữa. Bất chợt tối qua đứa bạn thân cũng ế như nó bảo " Có khi mình chắc phải sống thế này cả đời mất":-& Nếu đúng như bạn nó nói thì tội nghiệp nó quá. Hik . Nó và bạn ngồi suy nghĩ môt lúc rồi thống nhất rằng cần làm một cái gì đó để thay đổi. Tham gia hội nhóm cuối tuần. Nó ngồi lướt web một hồi thấy mọi người hay rủ nhau phượt bằng xe máy. Ừhm nó vốn dát chết, đi phượt thế này xem chừng không phù hợp với nó lắm. Àh, nó thấy phong trào chụp ảnh đang rất phổ biến hiện nay. Nó thích chụp ảnh nhưng mà trong mọi hoàn cảnh nó chỉ được chụp ảnh khi có lời đề nghị khiêm nhã của nó chứ không phải một sự tự nguyện " Tớ/ anh chụp cho ấy/em nhé" . Haizz chắc tại nó vô duyên thật rồi. Nó đùa với bạn có lẽ sẽ cần phải tiết kiệm tiền mua sắm các loại máy ảnh nào đấy để bon chen với mọi người thôi.:)). Karaoke cũng là một cơ hội hay để giao lưu , tìm bạn mới . Nhưng nó lại hát rất tệ. Tuần nào cũng karaoke thì xem chừng không hợp với nó.

Ôi, nó nói dài quá rồi nhỉ? Nhưng thật sự vấn đề lớn nhất của nó ở đây là làm thế nào để mở rộng mối quan hệ, thay đổi những thói quen nhàm chán của nó để nó còn có cơ hội lấy chồng? Nó không muốn sống cô đơn đến già