- Em sn 92, vừa viết xong khóa luận chờ tốt nghiệp FTU và đang học ielts nên chưa đi làm với cả tính cách theo em thì biết suy nghĩ nhưng vẫn còn trẻ con lắm ạ. Em chưa bao giờ yêu ai hơn mình quá 2 tuổi, toàn yêu bằng tuổi và mới có 1 người hơn 1 tuổi nhưng đều chia tay rồi. Nhưng mới đây thì em có yêu một anh hơn em đến 10 tuổi,đang đi làm ở Hà Nội, nhưng thật sự thì anh ấy vẫn trẻ trung do mặt mũi hình thức vẫn trẻ, đến nỗi lúc mới gặp em cứ tưởng là hơn em chỉ 2 3 tuổi thôi và nhiều lúc em quên mất anh ý hơn em những 10 tuổi nên em thỉnh thoảng có láo láo tý :D .

Bọn em quen nhau khá là ảo, qua zalo, dò tìm được xung quanh khu em sống, thì hai người hỏi han thì biết là cùng quê và cùng 1 thành phố luôn nên nói chuyện rất hợp, có nhiều vấn đề để nói, và do hợp quá nên em cũng thấy có cảm tình đặc biệt với "ông chú" này vì thật sự em rất trẻ con nên xem mấy anh 8x như là 1 thế hệ khác biệt hoàn toàn. Kết bạn trên FB thì em thấy có rất nhiều bạn chung chắc là do sống cùng thành phố nên kiểu gì cũng quen biết dây mơ rễ má. Và thế là chúng em yêu nhau, lần đầu tiên được yêu người lớn nên em rất thích, dành rất nhiều tình cảm cho anh ý, cảm thấy mỗi sáng anh ấy cùng em đi ăn sáng, đi học thêm tiếng anh ( gần nhà nhau ở Hà Nội mà) rồi mới đi làm, trưa trưa em lại đạp xe đạp điện qua công ty anh cùng đi ăn trưa rồi em lại về, mới đợt trước thì tối tối lại chạy qua nhà anh xem worlcup rồi cùng nhau đi bộ về. Cảm thấy rất hạnh phúc, anh ý rất chiều em...

Nhưng được 1 thời gian thì anh ý lộ ra bản chất là 1 con người cục tính, do anh ấy có rất nhiều cô gái dòm ngó đong đưa do vài lần em lướt FB mà biết, tính em khi yêu lại ko thích công khai,chỉ muốn tình yêu của riêng 2 người thôi, ai muốn biết thì biết em ko muốn đưa lên FB, nên trên FB em và anh ý vẫn coi như 2 ng` độc thân, chỉ hay like stt của nhau chứ ko cmt bao h. Hôm đấy em rất ức, và thái độ với anh ấy, ko nói năng 1 lời nào, giận dỗi, anh ý hình như hiểu là có biến nên dỗ dành,kể toàn chuyện cười cho em vui, nhưng em ko vui nổi, đúng lúc ấy điện thoại anh ý lại có báo tin nhắn FB của 1 đứa con gái nào đó gửi 1 hình :-* đến làm em càng điên hơn và có nói láo "thôi anh im mồm đi!" và thế là anh ý nổi đóa lên ", tao thấy m có vẻ ko vui tao đã cố làm m vui, m có cần thái độ thế ko hả? tao làm gì m hả?" Lúc đó em quá shock về người yêu người lớn bấy lâu của mình, em tủi thân vì bị chửi nên em khóc quá trời, anh ý ko thèm dỗ dành mà vẫn đi làm việc của mình, sau khoảng 2 tiếng im lặng với nhau thì anh ý mới lại ôm em và dỗ rồi bảo lần sau đừng có như thế.... bla bla... em lại vui vẻ trở lại, nói thật là em ko quan tâm chuyện gái trai của ng yêu từ trước đến nay, em quan niệm miễn là vẫn yêu mình và mình choán hết thời gian của ng yêu rồi thì mấy đứa kia dù có lả lơi, diễu cợt, tán tỉnh thì cũng chỉ là câu chữ, em tôn trọng và tin tưởng :) có thế thôi.

Nhưng càng ngày anh ý càng tỏ ra là người cộc cằn thô lỗ, là công chức nhà nước, học ĐH ra mà nhiều lúc em ko hiểu nổi kiểu trẻ hóa của anh ý có thành trẻ trâu ko nữa :-< em quá buồn tủi nên em đã ra đi và chia tay, em nói với anh ấy lí do là, yêu anh thì 1 2 năm nữa ko cưới chắc ko đc. mà em còn trẻ, cả 16 năm ăn học của em em chưa có 1 phút nào áp lực nay em chỉ muốn được làm gì mình thích, chồng con em chưa nghĩ đến, với cả em thấy anh ko hợp với em :) Và thế là chúng em chia tay ko nói với nhau thêm 1 lời nào nữa ... em kể ra chuyện này chỉ là nhân tiện thôi vì em cũng đang rất buồn vì chuyện ấy.

- Sau khi chia tay anh ấy được khoảng 1 tuần thì em về quê của em để nghỉ ngơi mấy tháng hè rồi định ra hè thì đi xin việc làm thêm hoặc thực tập đâu đó lấy kinh nghiệm, từ khi học ĐH em rất ít khi nghỉ hè ở nhà quá 2 tuần do thích đi làm thêm, đi gia sư và học thêm tiếng anh nên là em cứ thích ra HN, lần này về lâu nên e có hay đi chơi với đám bạn thân, và có quen thêm 1 số bạn mới thường đi ăn, đi cà phê và đi hát kara, hôm đấy là thứ 7 em và 3 đứa bạn về nhà 1 con bạn để nấu ăn, chơi bời, thì con bé mới bảo là "Chú T nhà tao sáng nay về đấy, chúng mày nấu nhiều tý". Bọn em tuy sinh viên sắp ra trường nhưng chả hiểu sao chơi với nhau vẫn nghịch phá như giặc :D Thì chú của bạn em xuất hiện, quá ngạc nhiên là đó lại là anh :( mặc dù e thấy có bạn chung trên FB rồi nhưng em ko ngờ lại là chú út của bạn em, cả lũ cười hớn hở "cháu chào chú ạ!!!!" Lúc đó em quá bối rối nên quay đi lụi hụi nấu, anh ấy lúc đó vẫn chưa nhìn thấy em thì đi lên gác thay đồ nghỉ ngơi, cả lũ râm ran kể chuyện, con bạn em còn hồ hởi

"thấy chú tao trẻ ko? xì tin như 9x luôn, thương tao lắm suốt ngày mong về để đưa tao đi chơi thôi ý, mà ông ý nhiều cô lắm mà chưa chịu lấy vợ ai ai cũng giục mà ông ý bảo chưa chọn được ai, hình như là bây giờ đang thích một cô nào cùng công ty hay sao ý", lúc em nghe thấy thế tự nhiên e thấy đau tim kinh khủng, làm việc gì cũng bị run tay, bị sao nhãng... :( em biết đàn ông trên 30 tuổi họ ko còn yêu đương như thời của em, họ yêu theo kiểu yêu là cưới, phải cưới bằng được, nhưng anh có cần vừa chia tay em chưa nổi 1 tháng đã có ai đó ko?

Lúc ăn cơm là lúc mặt đối mặt, anh ý cũng sững sờ khi thấy em nhưng lại bình tâm nhanh chóng, cười nói với đám ấy, em cũng chỉ cười theo, đúng là khi ở cái bậc chú bác thì cư xử khác hẳn, em ko dám tưởng tượng ra đây là người em từng ôm hôn, từng bị ăn chửi và dỗ dành... em vẫn xưng chú cháu khi có chuyện cần phải nói khi anh ấy hỏi tên từng người và tất nhiên ko thể ko hỏi em được. Về nhà em đã khóc, khóc rất nhiều mà ko hiểu vì sao, em thấy gặp anh ấy chỉ thấy thêm đau lòng mà thôi :( Nhưng tối lũ bạn thân em lại í ới đi kara chú bạn em mời đi.

Lòng em lại rối bời, bình thường em rất hớn hở mấy vụ đi chơi này, nhưng lần này dù muốn đi thật sự cũng muốn gặp anh lắm, nhưng em ko biết phải xử sự thế nào cả :( có ai có thể bày cho em, em phải làm thế nào???? em phải nói chuyện với anh ấy thế nào, phải ăn mặc phải thể hiện ra làm sao ko ??? em cứ bị buồn buồn, ngồi hát kara đứa nào cũng song ca với "chú" nên em cũng đành cầm míc hát bài "Qua đêm nay" cùng anh, hát xong mà nước mắt e cứ chảy, may là tối nên lũ đấy mải chơi ko nhìn thấy :)

Anh còn về nhiều lần, em cũng ko ngờ mọi thứ vẫn bị cuốn vào con người ấy như duyên số :) em rất buồn và lúng túng, có ai giúp em với, bài viết này em vừa muốn tâm sự vừa muốn tư vấn :)