Em chào mọi người!

Em năm nay 24 tuổi (sn 91), nghề nghiệp tạm ổn định. Hiện em mới chia tay người yêu sinh năm 85 vì sợ cuộc sống gia đình sau này không hạnh phúc vì tính gia trưởng của anh :( Thực ra e vẫn còn yêu anh nhiều lắm nhưng cứ nghĩ đến tính cách của a lại thấy chùn bước.

Bọn em quen nhau được gần nửa năm, vì cv 2 đứa cũng khá ổn định và cũng đủ tuổi lập gia đình nên 2 nhà cũng đã tính đến chuyện cưới xin.

Do gia đình a ở xa nên mọi chuyện đều thông qua chị gái. Mặc dù chưa gặp em nhưng bố mẹ anh nghe chị gái kể cũng khá xuôi, có nói năm nay tháng 10 đẹp 2 đứa suy nghĩ để tính chuyện cưới xin. Khi nào gia đình a xuống HN (a có nhà ở HN) thì sẽ về quê e bàn chuyện.

A cũng có sang người nhà em trên HN, nói chuyện trước khi chính thức về quê nói chuyện với bố mẹ e. (Nhà em vì tôn trọng quyết định của em nên đồng ý, trước đó vẫn cản em vì nhà anh xa mãi trên Tây Bắc, học hành kém hơn, gia đình cũng có chút phức tạp)

Tuy nhiên khi bố mẹ a xuống HN thì lại phản đối 2 đứa. Lý do mọi người đưa ra em ko nắm hết, chỉ nghe anh bảo vì xem bói bảo ko hợp tuổi (85-91), nhìn em gầy, ít nói, cv lại bận và e cũng còn trẻ ng non dạ, không đảm đang sợ ko lo toan cho gia đình được.

Anh không tâm sự luôn với em chuyện này mà im lặng suốt 1 tuần. Khi em gặng hỏi mãi mới nói và bảo đang rất rối và phân vân. Anh bảo bố mẹ ko cấm mà cản anh vì những lý do trên và muốn em sửa đổi.

Thực ra chuyện gia đình cấm cản em lại không lo và vẫn tin mình sẽ vượt qua được để chứng minh cho mọi người thấy em không hẳn như những gì mọi người nghĩ. Vấn đề nằm ở tính cách anh, khiến e sợ cuộc sống sau này không hạnh phúc.

Anh ít nói, gia trưởng, luôn muốn em nghe lời anh. E list một vài chuyện để mọi người xem giúp em

- Khi mọi người anh lên có chê nhà bẩn, anh quay sang trách em ko đảm đang và lười. Khi em nói e không có thời gian sang nhà anh nhiều để chu toàn việc đó thì anh bảo đó không phải là lý do. Anh muốn em biết nấu ăn ngon, chăm chỉ dọn dẹp và biết lễ lạt, những lễ tục trong năm.

Nghe a trách em thực sự không ngờ anh lại nhỏ nhen và để ý đến vậy. Vì mỗi lần sang anh tầng 1 em đều dọn và rửa bát, những tầng trên thực sự không có thời gian. Những hôm mùng 1 hay rằm trước khi đi làm em hay mua hoa quả sang để đưa anh thắp hương.

Em tự nhận mình có vụng và không biết nhiều những lễ tục nhưng thay vì thông cảm anh lại quay sang trách móc và cảm giác coi thường em.

- Hiện em và em trai đang ở nhà người quen. Khi em đề cập đến chuyện 2 chị em ra ở riêng anh phản đối rất gay gắt vì anh không thích vậy.

Em có phân tích đó là chuyện bình thường khi 2 chị em cùng 1 nhà với nhau, ở cùng để còn chăm lo cho nhau thì anh có nói em cũng phải ng đảm đang gì, chỉ được 1-2 tháng là cùng nên suy nghĩ kỹ trước khi chuyển. A khăng khăng phản đổi chỉ vì không thích và làm quá vấn đề lên.

Em vì không muốn cãi nhau (mỗi lần cãi nhau a toàn im lặng cả tuần mà ko chịu làm lành trước dù anh sai) nên em ậm ừ cho qua nhưng trong lòng thấy bức bối vô cùng, vì lý do của anh quá ích kỷ.

- Anh cũng không quan tâm đến mọi người trong gia đình em. Vì chỉ muốn mọi ng hiểu anh hơn, nên khi mọi ng tụ tập ăn uống em có nói anh qua nhưng anh toàn từ chối, nhiều khi cãi nhau chỉ vì chuyện có tới nhà ăn cơm hay không.

Còn em anh bảo đến nhà chị hay họ hàng, bạn bè e đều nghe lời và đi cùng anh, dọn dẹp với mọi người.

- Anh mặc dù sn 85 nhưng mỗi khi giận nhau hay lên fb la làng, rồi unf zalo, sky, fb... Từ khi yêu nhau phải 4 lần như vậy rồi khiến em rất chán nản :(

- Anh cũng khá hờ hững với em, không quan tâm nhiều, mỗi lần đi chơi toàn do e đề nghị chứ ít khi anh chủ động tạo cuộc hẹn :(

- Khi em nói cảm xúc của mình cảm thấy mệt mỏi, muốn anh quan tâm và bớt tính gia trưởng đi thì anh bảo cái đó khó thay đổi.

Em cũng nghĩ nhiều cả về cuộc sống sau này và cả gia đình 2 bên nên quyết định dừng lại. Thay vì níu kéo a lại quay ra bảo vì gd anh phản đối, mọi ng cũng ko thích em nên a cũng thấy đó là cách giải thoát :(

Em buồn lắm, cứ nghĩ gặp anh đã là bến đỗ trong đời nhưng ko ngờ lại xảy ra nhiều chuyện như vậy. :(