Có một số người vì bản thân mình, sống ích kỷ mọi thứ chỉ nghĩ cho mình thôi nên bất chấp mọi thứ để có được thứ mà họ muốn. Hoặc có thể nói rằng họ không thích mình thua người khác, thứ người khác có được họ cũng muốn có, thậm chí là muốn có hơn những người mà họ ganh ghét nữa. Thật sự thì ở đời vẫn còn rất nhiều người như thế, nhưng sống như vậy tự khiến bản thân cảm thấy tự gây áp lực cho chính mình, quanh đi quẩn lại nhìn quanh thì cũng chỉ có một mình không một ai bên cạnh. Sống cô độc để đánh đổi như thế thì có đáng hay không. Có một số người vì hạnh phúc và sự ích kỷ của bản thân mà có thể không màng tới suy nghĩ hay cảm nhận người khác, vì bản thân có thể sẵn sàng làm tổn thương người khác. Cho dù bạn may mắn người đó không giận bạn tha thứ cho bạn nhưng cả cuộc đời này bạn sẽ cảm thấy mắc nợ lắm, sống cũng không thấy thoải mái nữa. Có thể lúc đầu bạn bất chấp để đạt được điều mà bạn mong muốn bạn sẽ cảm thấy rằng điều đó rất tuyệt, sẽ nghĩ rằng cái thứ bạn cho là khiến bạn hạnh phúc đó là vui lắm, nhưng sẽ có một ngày bạn nhìn về nó một lần nữa, vì bạn làm như thế chắc chắn sẽ có người cũng đối xử như thế với bạn, và hạnh phúc kia sẽ trở thành vết thương trong lòng bạn. Hạnh phúc không phải là từ sự giành giật, hay là người khác tổn thương thì bạn mới có được hạnh phúc. Hạnh phúc đơn giản lắm đó là bạn biết cái nào thật sự thuộc về mình, chứ không phải từ việc xuất phát từ lòng đố kỵ bạn nhé. Tất nhiên cuộc sống này cũng vô số những câu chuyện buồn nhưng hãy tin đi, trời cao ắt hẳn đã an bài cho bạn rồi. Mỉm cười nhiều hơn, bạn cũng sẽ thấy yêu đời và hạnh phúc hơn.