Chào mọi người, đây là lần đầu tiên mình viết một bài trên webtretho. Mình quyết định viết những dòng này từ những ngày search các từ khóa "Muốn quay lại với người yêu cũ" dù cho kết quả là gì đi chăng nữa.

Như các bạn gái đang ở trong hoàn cảnh này, mình cũng từng áp dụng phương pháp 30 ngày không liên lạc, mình dành gần như toàn thời gian để search các tip và đọc rất nhiều các bài viết về tâm lý đàn ông sau chia tay, các lời khuyên từ nước ngoài lẫn VN,.. Có rất nhiều người sau khi vượt qua được hoàn cảnh đó cũng từng khuyên rằng mục đích của phương án 30 ngày chỉ là để các bạn gái mạnh mẽ hơn và quên người yêu cũ của mình. Tất nhiên, trái tim không cho phép mình bỏ cuộc, thậm chí mình search rất nhiều bài vớ vẩn như là lý do nên quay lại với người yêu cũ.

Và, bằng một cách nào đó, mình đã khiến người yêu cũ mủi lòng, bọn mình thậm chí đã đi du lịch cùng nhau, anh ấy cũng khóc và bảo với mình là rất sợ phải thấy mình quen người khác và vị trí của anh ấy trong lòng mình ròi sẽ giành cho người khác. Mặc dù còn thương mình, nhưng người yêu cũ của mình vẫn không muốn quay lại bởi vì có một sự thật rằng 2 đứa không hợp nhau trong cách sống nhưng mình đã mãi không chịu công nhận :)

Các bạn gái ạ, có 2 điều các bạn phải ghi nhớ thế này. Thứ nhất, đàn ông nếu họ yêu bạn sẽ không bao giờ để bạn ra đi dù hoàn cảnh có khó khăn đến mấy, còn nếu họ đã để bạn ra đi, tức là trong đầu của họ không có bạn trong tương lai của họ. Thứ 2, phụ nữ sau chia tay, hình bóng của người cũ vẫn ở đâu đó và nếu có cơ hội bùng lên thì khả năng bén lại vẫn có, nhưng đàn ông ấy, khi đã chia tay thì có thể họ còn yêu bạn, nhưng chỗ của bạn sẽ chỉ còn là kỷ niệm mà thôi. Sau khi nghiệm ra những điều này trong một thời gian rất dài, mình đã tìm thấy lại được bản thân, vui vẻ hơn, yêu đời và thành công hơn. Mình mới nhận ra rằng, quãng thời gian đau khổ, níu kéo, tìm cách làm vẻ tội nghiệp thật lãng phí cho tuổi trẻ của mình.

Có không ít bạn, tim nửa muốn níu kéo người yêu cũ, nửa hy vọng "một nửa thật sự như người ta nói" sẽ xuất hiện và kéo bạn ra khỏi vũng lầy mà bạn đang quằn quại trong đó. Một nửa thật sự, không phải ai cũng có thể dễ dàng tìm được. Nhưng chắc chắn sẽ có ai đó khác dành cho bạn phía trước, và có thể vì bận tìm cách níu kéo một người đã ra đi mà các bạn đã bỏ lỡ cơ hội đó cho chính mình.

Mình bây giờ đã kết hôn, sau 10 tháng kể từ ngày chia tay người yêu cũ. Nghe có vẻ sốc :P nhưng mình hiện tại hạnh phúc. Chuyện là, sau khi đấu tranh với bản thân và thật sự quay đầu với quá khứ thì mình gặp chồng hiên tại của mình. Mình từng nghĩ rằng mình sẽ không gặp ai hợp với mình như người yêu cũ, nhưng thật ra có người tốt gấp 10 lần và không bao giờ để mình ra đi, đó là chồng của mình. Lý do bọn mình kết hôn sớm là vì visa của mình sắp hết hạn (mình đang ở nước ngoài) và anh chồng của mình vì sợ mất mình nên hằng đêm đọc luật và tìm kiếm sự giúp đỡ từ mọi nơi để giữ mình ở lại. Chuyện nói ra phức tạp, nhưng túm lại là hoàn cảnh của mình lúc gặp chồng rất trớ trêu và khó khăn, nhưng anh ấy chưa một giờ phút nào có ý nghĩ buông tay mình. Vậy đấy mọi người :)

Hãy để quá khứ ra đi, và tìm một người mà sẽ không bao giờ để bạn ra đi, chứ đừng níu kéo người đã không cần bạn trong cuộc đời của họ. Cheers! ;)