Đơn phương là gì mà sao nó khiến con người ta phải đau khổ đến như vậy? Yêu đơn phương vốn khó có thể thổ lộ được tình cảm của chính mình, bởi vì yêu đơn phương rồi chỉ biết cho dù kết quả như thế nào chúng ta cũng phải chấp nhận. Dẫu biết yêu đơn phương là khổ đó nhưng mà ai cũng muốn yêu cả, một khi đã nhìn trúng người mình cần tìm thì cho dù có như thế nào thì cũng đâm đầu vào. Nhưng đáng thương cho những kẻ mang phận đơn phương, chỉ biết đứng nhìn có muốn ghen tuông cũng chẳng đủ tư cách nữa. Đôi lúc nhìn thấy những thứ không nên thấy nó sẽ khiến chúng ta rất chạnh lòng, nhưng mà mặc dù biết trước kết quả nhưng mà vẫn cứ hi vọng thế thôi. Bởi người ta mới nói yêu đơn phương là khổ cho dù khổ thì con người ta vẫn cứ yêu, sức mạnh của tình yêu nó lớn như vậy đó. Chúng ta không thể nào ngăn bản thân mình có thể rung động với người khác, khó có thể nào ngăn được trái tim lại lắm. Cho nên là một khi đã gặp đúng người thì coi như cuộc đời chúng ta ngập tràn những cảm xúc khác nhau. Nhưng mà yêu đơn phương không thể nói ra sẽ có người họ chấp nhận được bởi vì họ chịu đựng tốt. Còn nếu như chúng ta quá nhạy cảm và dễ đau lòng thì chắc chắn chúng ta dễ bỏ cuộc giữa chừng lắm. Mình đã từng nghe người khác khuyên rằng nếu như yêu ai đó thì hãy bày tỏ với họ, nói cho họ biết tình cảm của mình. Nhưng mà khó có ai có thể làm được điều đó, nhưng mà khi bạn được động viên quá nhiều, được người khác truyền động lực cho quá nhiề thì có khi bạn sẽ thử điều mới mẻ đó. Và mình cũng đã thử nhưng kết quả thì mình đã biết ngay từ ban đầu, đau lòng thì có đau lòng đấy nhưng mà mình cảm thấy nó nhẹ nhõm nhiều hơn. Bởi vì cái sự can đảm đó của mình đã giúp cho mình tỉnh ngộ, nhận ra là bản thân mình có nên tiếp tục hi vọng nữa hay là không. Có được kết quả như thế nào cũng không sao, nhưng mà bản thân mình đã dám nói và dám thể hiện thì cho dù có ra sao đi chăng nữa mình cũng không cảm thấy hối tiếc.