Xin chào các anh/ chị/ bố / mẹ trên webtretho.

Từ khi bị đá em toàn vào đây hóng hớt để xem kinh nghiệm của mấy anh chị, thỉnh thoàng thì than thở vài câu. Nhưng giờ thì em rối quá em không biết phải làm thế nào cho đúng cả mong anh chị giúp đỡ em với.

Em và zai năm nay đều 22 tuổi, chưa tốt nghiệp, chưa có việc làm.

Gia đình em: 1 mẹ, 1 con, cuộc sống bình thường cũng có dư dả.

Gia đình zai: ông bà ngoại, ba mẹ, em trai, dì (tuổi cọp, chưa chồng, chắc tại dữ quá :D), nghe nói là còn có ông cậu nhậu nhẹt say xỉn j` nữa, hiện giờ zai đang ở nhà ngoại.

Tụi em quen nhau 4 năm rồi nên zai đâm ra chán và đã nói chia tay cách đây 4 tháng. Chia tay qua tin nhắn các anh chị ạ (nghe bảo đây là kiểu chia tay hèn nhát nhất). Em đến tận nhà thì không ra gặp mặt em. Nói thật chứ em cũng chả biết nhà zai ở đâu vì dù quen 4 năm nhưng chưa bao giờ zai dẫn về ra mắt cả, lấy lý do là nhà nhiều người khó tính, thế nên có tìm zai thì chỉ đứng đầu hẻm thôi. Cũng may bữa đó có đứa bạn chở em chứ không biết làm sao mà về được nữa.

Em cũng vật vã được mấy ngày, lên webtretho, mò được bí kíp “Đàn ông sao Hỏa đàn bà sao Kim” thấy bảo “đàn ông là sợi dây cao su, có co có giãn”, rồi thì tình yêu chắc chắn sẽ có giai đoạn như vậy. Thế là em lại hy vọng. Em làm theo cách trong sách chỉ là lơ zai đ 1 thời gian. Sau đó 1 tháng thì em lại nt cho zai, bảo là “Trời lạnh đó, nhớ mặc áo lạnh vào. Nhớ giữ gìn sức khỏe nha” (giống như anh nào trong webtretho bày đấy ạ). Thì zai nhắn lại bảo là nhớ em, nhưng zai vẫn còn chán nhiều thứ lắm, chán tính tình của em, chán mama em (mama em hay nhắc zai phải có sự nghiệp), và chán cả zai nữa. Em cũng an ủi zai, những ngày sau đó thỉnh thoảng nt cho zai nhưng chỉ nhận được những tin nhắn cụt ngủn. Noel, em hẹn zai ra gặp, zai đồng ý. Hỏi thăm nhăng nhít vài câu. Em tặng bánh kem cho zai rồi về. Về tới nhà zai nt cám ơn em. Rồi lại biến mất. Sau đó em lại nt hỏi thăm zai thì zai không trả lời. Em tức lắm í. Em nt bảo đại ý bảo là nếu zai ko muốn tiêp túc nữa thì noel còn đồng ý hẹn gặp làm gì, sao lại gieo cho em hi vọng. Zai nt lại bảo là zai thật là ích kỷ và bảo em hãy quên zai đi. Thế mà sau đó 1, 2 tiếng j` đấy lại rủ em đi ăn. Em tưởng zai sau 1 hồi đấu tranh tư tưởng đã hồi tâm chuyển ý quay lại với em nên em nhận lời đi liền. Thế rùi sau đó mọi chuyện vẫn y như cũ, có khác hơn là em nt thì zai có trả lời liền.

Rồi tết cũng hẹn hò nhau đi chơi, đi đường hoa. Em hỏi zai còn thương em không, xem em là gì của zai. Lúc đầu zai bảo còn thương nhưng hiện giờ chỉ xem như bạn thôi. Em cũng đồng ý làm bạn được 1 thời gian thì thấy mệt mỏi quá nên bảo “nếu là bạn thì không gặp nhau nữa còn nếu là người yêu thì tiếp tục gặp”. zai bảo sao không cho zai có được thời gian tự do vậy. Em cũng lại nhớ đến cuốn “Đàn ông sao Hỏa” thấy sao đúng thế nên em lại tiếp tục duy trì cái sự “không là bạn cũng chả là người yêu”, vẫn tiếp tục gặp zai ví thú thật xa zai em cảm thấy nhớ không chịu nổi.

THế nhưng mới hôm qua đây vào fb của zai thì thấy zai để hình zai chụp với con bạn chung nhóm. Em bực quá nt hỏi zai thì zai bảo là để tạo scandal và để chọc bạn kia chứ không có gì. Em nhất quyết bắt zai gỡ xuống và bảo nếu zai không làm như thế thì coi như đường ai nấy đi. Zai không nt trả lời em. Đến tối em mới gọi điện trực tiếp cho zai và sau đó zai đã bỏ cái hình ấy xuống thật. Hôm nay valentine trắng em có rủ zai đi chơi thế mà zai không đi, hỏi thì không bận, bảo để lúc khác nhưng không biết lúc khác là lúc nào.

À quên khi biết zai không xin được chỗ thực tập em đã xin cho zai vào chỗ cty của cậu em làm, lúc đầu em cũng làm ở đây nhưng giờ đã nghỉ rùi ạ.

Em thật sự cảm thấy rất mệt mỏi vì lảm như mọi cố gắng của mình đều trôi song trôi biển hay sao í. Zai thì lúc đi chơi với em thấy rất vui vẻ và ấm áp, cứ làm em tưởng là hồi tâm chuyển ý rồi thế mà lúc về nhà cũng y vậy, không nhắn cho em được một tin, 5, 6 ngày mới nhắn hỏi thăm đc 1 lần.

Em thấy zai thích đi chơi với bạn hơn nhiều. Nhưng đá banh đá bong tụ tập chỉ con trai với nhau thì không sao đàng này nhìu khi có con gái nữa mà đi tới 11h đêm mới về (hay tại mami em coi em kĩ quá nên nghĩ 11h là khuya quá rồi ạ?). Cũng vì hội bạn của zai mà nhiều khi em bực với zai. Chẳng qua là bọn con gái hay kêu zai là người iu, em thì không thích như vậy và đã nói thẳng với zai nhiều lần nhưng cũng vẫn thế nên em ức chế lắm.

Có phải em quá cố chấp khi cứ cố gắng duy trì mối tình này?

Mà zai cũng thế nào í. Chả bao giờ nói thẳng toẹt vào mặt em là “chúng mình chia tay đi”, “hãy quên anh đi” đâu, toàn là tin nhắn thôi, em hỏi chuyện trực tiếp liên quan đến tình cảm thì cứ suốt ngày “hên xui”. Chỉ có nhắn tin mới nói rõ rang.

Giờ em phải làm sao đây ạ giúp em với các anh chị ơi. Buông xuôi, không gặp zai nữa, không đi chơi với zai nữa hay sao đây ạ. Em cũng đã thử hết cách rồi nhưng vẫn cứ sợ là sai thôi vì em rối lắm chả biết thế nào. Xin lỗi nếu chuyện của em có hơi dài dòng 