Câu chuyện của em là như thế này. Năm nay em 27 tuổi rồi, công việc và cuộc sống cũng khá ổn định, xuất thân gia đình gia giáo. Có mỗi một vấn đề duy nhất là em đang đối mặt với nguy cơ muộn chồng do đến bây giờ vẫn chưa yêu ai.

Và em có một thằng bạn thân, học với em từ hồi phổ thông đến nay là năm thứ 12 biết nhau rồi. Nó với em khá thân, chia sẻ và kể cho nhau mọi thứ mặc dù hiện giờ cả hai đứa đều đã đi làm và công việc đều khá bận.

Đợt rồi em lên nhà nó chơi, mẹ nó kéo em vào phòng với vẻ mặt rất hình sự rồi bảo em : “Hay cháu và nó yêu nhau đi, bác bảo nó cưa cháu từ lâu rồi mà nó cứ gạt đi…”

Và rất gần đây, tự dưng mẹ em cũng bảo em : “Hay mày cưa nó đi, mẹ thấy nó cũng rất được mà “ of coz là em cũng gạt đi vì em bảo : Em và nó đã quá biết nhau đến mức không thể yêu nhau được nữa .

Mấy đợt nghỉ lễ nó về, em với nó, đi đâu cũng đi cùng nhau .. Nên bạn bè đứa nào cũng xui : “Thôi hai đứa yêu nhau đi cho được việc “

Tác động quá lớn của các đôi tượng bên ngoài khiến em hơi lung lay một tí. Nhưng mà kỳ thực em với thằng bạn em chơi thân với nhau kiểu vô cùng trẻ trâu và trẻ con nên bây giờ tự dưng chuyển thành người yêu em thấy là điều bất khả. Để em kể một vài ví dụ về câu chuyện giữa em và nó như này :

Đợt Tết vừa rồi, nó dùng nguyên một ngày để xuống nhà em chơi , mất riêng nửa buổi để nó ngồi phân tích các lý do vì sao em ế , đa phần nó nói xấu em … Có lý do nó nói đúng, có lý do nó phóng đại lên. Nó nhìn em một lúc rồi bảo : “ Mày không sửa được thì còn lâu mới lấy được chồng”

Công việc của nó rất bận, cực hiếm thời gian để đi chơi hay cà phê cà pháo … Người yêu trước của nó bỏ nó cũng vì tội này. Đến ngay cả em, đi uống cà phê với nó phải đợi nó 9h tan ca rồi đến đón em đi , buôn dưa đến lúc quán cà phê đóng cửa thì “hai thằng” ra ngồi trà chanh buôn dưa tiếp đến 12h rồi về. Nhiều lần phải đi cà phê đêm như thế rồi.

Đợt nghỉ lễ 1/5 nó được nghỉ đúng 3 ngày. Hai ngày nó ở nhà em và chở em đi chơi, một ngày em ở nhà nó… Em bảo mày xuống nhà tao chơi ít thôi kẻo những thằng đang tán tao nó tưởng tao yêu mày rồi chúng nó chạy mất hết … Nó cười bảo : Mày ế thì tao ế cùng mày, mày lo gì … Nhưng ngay sau đó nó ngồi nói chuyện với mẹ em, nó kể với mẹ em : “ Cháu được làm mối cho mấy đứa cùng tuổi, nhưng cháu thấy bằng tuổi cháu con gái già lắm nên không tán … “ Em gừ cho một cái : Tao cũng cùng tuổi với mày đấy – Già cái gì, mày lại tiếp tục trù ẻo để tao ế chồng đấy à? “ Nó nhe răng cười rồi im … Nó đón em lên ăn cơm với bố mẹ nó, bố mẹ nó săn đón và chiều chuộng em như kiểu em sắp thành con dâu của họ đến nơi rồi. Lúc ngủ trưa em ngủ ở phòng em gái nó, nó chạy sang nằm cạnh em một lúc, bảo em sợ em “lạ nhà khó ngủ” em bảo ban ngày lạ nhà khó ngủ cái giề .. Nó cười rồi về phòng nó .

Em với nó ở rất xa nhau, hiện giờ thường vẫn chỉ liên lạc qua facebook và email. Điện thoại thì rất ít. Thỉnh thoảng nhắn với nhau vài tin. Sáng nay nó gửi cho em một cái ebook, chả biết nó đào ở đâu ra với tiêu đề : “ Bí kíp tán zai đại pháp” - Bảo em học đi để cua zai.

Chốt lại vấn đề là hiện giờ em đang nảy ra ý định cưa nó. Nhưng tình bạn của em và nó đã đi quá giới hạn của trẻ trâu rồi, giờ làm sao để em thay đổi để thành người yêu nó đây ??? Em đã thử thay đổi nhưng thực tế không giống như phim, em đã từng mặc váy và make up trước khi đi chơi với nó, hi vọng là nó nhìn thấy sự thay đổi ở em khi đi chơi với nó nhưng câu chuyện nó kết thúc như này. : Tối nó đến đón em để đi uống cà phê với mấy đứa bạn khác. Em mặc váy, make up chạy ra, Nếu như film lãng mạn là nó sẽ phải tròn mắt ngỡ ngàng nhìn iem (giống phim Hàn Quốc khi một Tomboy bỗng xinh bất ngờ ấy) . Cơ mà câu chuyện nó thành ra như này : Nó trợn mắt rồi bảo em: “Định đi catwalk bên cạnh tao đấy à. Thay đồ ngay, tao mặc quần ngố áo phông còn mày mặc váy điệu quá mức cần thiết, đi cà phê thôi mà. Vào thay Áo phông với quần ngố đi “ … Tóm lại là chuyện vẫn đâu vào đấy, em với nó vẫn tiếp tục kiểu nói chuyện với nhau theo kiểu trẩu tre siêu hạng , những lý thuyết về phim Hàn Quốc của em sụp đổ …

Đợt này em đang hẹn hò với một anh khác, nhưng thực sự em không có cảm giác gì với anh ấy cả , nhưng em cần có một đối tượng dự bị phù hợp để lấy chồng đúng tuổi và kỳ thực thì anh ấy cũng rất quan tâm đến em … Nhưng em hoàn toàn không muốn kể với nó về việc em đang hẹn hò, không biết nếu nó biết em sắp lấy chồng thì nó sẽ phản ứng thế nào nhỉ?

Sự thật là đợt này em nghĩ về nó nhiều hơn và muốn có một cái gì đó thay đổi giữa em và nó. Nhưng em sợ, sợ nhất là nếu mọi thứ thứ không đi đến đâu em sẽ mất một đứa bạn thân mà có lẽ nếu mất nó em không bao giờ có một đứa bạn nào có thể thân được đến mức đó nữa …

Có ai tư vấn cho em được những bước đi an toàn và từ từ để cưa thằng bạn thân của em được không ? Ít nhất em cũng không muốn rằng, nếu nó biết em yêu nó và nó không yêu em hai đứa vẫn có thể tiếp tục duy trì bạn thân sau này … Em sợ bây giờ em nói em yêu nó “Được ăn cả, ngã về không”… Còn em thì quá sợ cái nguy cơ “ngã về không” đánh mất thằng bạn thân lâu năm duy nhất mà em có …