Cũng đã hơn 2 tháng trôi qua, em mới quay lại Sài Gòn vì có việc cần giải gấp. Chiều nay, lúc em chạy xe vào hẻm, thấy bóng dáng đó quen quen từ trong hẻm chạy ra. Vẫn đội nón bảo hiểm đó, mặc áo khoác đó và dáng người gầy gầy, chỉ khác là không phải xe SH trắng anh hay chạy. Có phải đó là anh không? Em ngoái lại nhìn, thì vô tình thấy người kia cũng quay đầu nhìn lại với ánh mắt lạnh lùng. Nhưng rồi thôi, cũng đã qua một đoạn đường rồi ai cũng đã ngã rẽ. Trong lòng nhiều nghi hoặc nhưng phải làm gì nếu thật là anh. Không thể nào...!

Chia tay nhau hơn 2 tháng, em không tin tức về anh, cũng không liên lạc được, làm sao em biết anh ở đâu? Lần cuối cùng chúng ta nói chuyện, "Anh chuyển công tác ở xa lắm, em bảo trọng". Và thế không biết tâm hơi nhau luôn.

Em còn nghĩ anh vì muốn chia tay nên mới nói vậy. Hay là vì anh không muốn em phí hoài thời gian để chờ đợi anh - một người rày đây mai đó, sớm nắng chiều mưa, tối trực ngoài đường, một người có những lần đi không biết ngày về, một người đã thề với vinh dự mình cho nghề. 

Một cái nắm tay đã lạnh. Hai lần hẹn hò, mà mặt cũng sắp quên. Không một tấm hình kỷ niệm, cũng không chút tin tức. Có phải anh đã thực sự rời bỏ em rồi không?

hình ảnh