Mình chia tay bạn trai được 6 tháng sau khi quen nhau 7 năm. Mình có một thời gian dài khoảng 1 năm trước khi chia tay đã mệt mỏi cố gắng rất nhiều và suy nghĩ về chuyện này. Nên rất mong những ai không hiểu đừng vào phán xét mình nhanh chóng nghĩ đến người khác sau khi chia tay. Xin cám ơn.

Gần đây, mình có hỗ trợ làm việc cho một anh nước ngoài đến VN công tác (4 ngày). Mình cũng có chút tình cảm sau khi tiếp xúc. Anh ấy 30t và có sự nghiệp, không hẳn vượt trôi nhưng là người có đam mê. Gia đình khá giả, thuộc tầng lớp thượng lưu ở quốc gia của anh. Anh ấy nói rằng anh chưa lập gia đình và thời điểm hiện tại chưa có bạn gái. Thật sự lúc này mình cũng không quan tâm vấn đề này lắm, vì mới gặp nên chỉ nói chuyện xã giao.

Sau 2 ngày làm việc (sáng đến tối), chỉ có 2 người nên cũng đã thân và thoải mái hơn. Buổi tối, sau khi làm việc xong, để ăn mừng một bước quan trọng trong công việc, bọn mình có một buổi party nhỏ tại phòng khách sạn nơi anh ở. Khách sạn lớn, tiêu chuẩn quốc tế nên việc ăn uống tại phòng rất bình thường, có bàn làm việc và bàn ăn ạ. Thái độ và tác phong của anh rất lịch sự, tôn trọng phụ nữ và nghiêm túc khi làm việc nên mình cũng khá tin tưởng.

Bọn mình uống bia và trò chuyện về văn hóa, chuyện cv và tình cảm. Anh có kể về em gái, mình và em gái anh bằng tuổi và anh bảo mình như em gái của anh ấy. Chủ yếu anh nói thôi vì thật sự nói quá nhiều về các vấn đề văn hóa xã hội mình cũng không rành mấy.

Mình uống 2 chai bia và 1 ly rượu vang, do ngày hôm nay khá mệt nên mình gần như say hoàn toàn, khá choáng và đi đã loạng choạng, chỉ cần nằm là ngủ ngay được. Anh bảo mình nên nằm nghỉ nhưng mình bảo muốn đi ra ngoài dạo (quận 1 gần phố đi bộ vài bước là đến) cho tỉnh. Sau khi không thuyết phục được anh đồng ý dẫn mình ra ngoài và đi 1 vòng quanh khách sạn và phố đi bộ. Bọn mình trò chuyện rất vui vẻ, vì mình say quá nên anh phải nắm tay dắt qua đường. Sau đó mình bảo ở VN chỉ có người yêu mới làm thế nên khi về anh rất chú ý không nắm tay mà nhích cao lên cánh tay khi dẫn mình quay lại. Bọn mình dạo 1 vòng, mình còn đòi mua đồ chơi con nít gì đấy bắn lên trời..anh mua và làm theo. Nói chung là rất ga lăng, lịch sự và không đụng chạm gì hết.

Về khách sạn, mình phải quay lên phòng lấy giỏ, anh bảo mình mệt quá nên khoan hãy về (dù đã tỉnh rượu nhưng mình đau đầu và vẫn còn loạng choạng) và bắt mình lên giường nghỉ. Nói thật lúc này mình nghĩ sẽ chẳng có gì, vì cũng khá tin tưởng vào thái độ của anh. Anh cũng nằm nghỉ kế bên, giường king size nên nằm cũng không sát nhau. Mình ngủ quên khoảng tầm 2 3 tiếng, mình còn loáng thoáng nghe anh hỏi mình có ổn không, cần dùng thêm nước ép cam không (mình thích món này) và có cần nằm nhích vào cho thoải mái không vì mình nắm sát mép luôn.

Tầm 10h mình tỉnh, anh hỏi mình có ổn không :)) nói thật mình uống 6-7 chai cũng không sao, do hôm đấy mệt quá, mình chưa ăn gì còn kết hợp bia rượu nên mình đuối thôi. Nhưng cảm động vì được quan tâm. Anh bảo để xuống gọi taxi mình về. Mình không cần vì mình cũng có hẹn rồi, giờ ra cũng chưa về.

Sau hôm đấy mình cũng có chút thích anh. Tuy nhiên nói thật mình chẳng phải hot girl cũng không cao ráo hơi tròn, với cả sau chia tay, mình thấy tình yêu khá mệt mỏi, không còn màu hồng nên mình cũng chẳng nghĩ đến việc sẽ có gì cả. Mình chỉ nghĩ đơn giản là làm bạn bè anh em cũng vui.

Ngày anh về mình đưa anh ra sân bay, mua một món quà tặng anh (sở thích của anh luôn). Anh không có gì để đưa lại nên tháo vòng tay đang đeo tặng lại mình. Và hứa lần tới sẽ mua một món quà đúng nghĩa tặng bù lại.

Vấn đề là sau khi anh về nước, mình lại biết (vì sao biết mình xin giữ kín, thông tin hoàn toàn chính xác, mình đã xác minh) là anh đã lập gia đình có vợ 2 năm. Mình thấy thất vọng và không hiểu vì sao lại nói dối vấn đề này? Mình không rõ có nên tiếp tục làm việc cũng như bạn bè với anh hay không? Mình phân vân vì anh hoàn toàn tôn trọng không có gì quá giới hạn, nhưng lại nói không thật về gia đình.