Tôi có cảm tình với một em ở quê. Tôi và nhà em cách nhau 1Km. Tôi và em đều thích nhau, và có những tình cảm vượt xa ngoài tình bạn. Nhưng em trai bố cô ấy đã cưới chị gái của tôi trước. Và đáng ra cô ấy phải gọi tôi bằng chú. Nhưng một lần cùng có việc đám xá, tôi gặp cô ấy và bố cô ấy nói là chúng mày cứ gọi anh em cho nó thoải mái. Từ đó, tôi toàn nói chuyện và nhắn tin với cô ấy xưng bằng anh. Nhưng tôi vẫn phải gọi bố cô ấy bằng anh (vì em trai bố cô ấy lấy chị gái của tôi mà).

Tôi có gợi ý chuyện này với mẹ, nhưng mẹ tôi bảo. Không được. Bố nó giờ là ngang vai với con mình (ý là chị gái tôi lấy em trai bố cô ấy) giờ lên hàng thông gia thì sao được? Đúng là nếu vậy sẽ khó xử về mặt vai vế, xưng hô. Nhưng nếu tôi và cô ấy có cảm tình thực sự, và có thể yêu nhau, đến với nhau thì sao lại phải chịu những ràng buộc như vậy? Rõ ràng tôi và cô ấy không có quan hệ về họ hàng ruột thịt, anh em. Cô ấy bên đằng nội, tôi đằng ngoại.

Hiện giờ tôi và cô ấy vẫn nhắn tin cho nhau hàng ngày và tình cảm thì cứ lớn dần lên. Tôi sợ một ngày tôi và cô ấy tiến tới sâu đậm hơn và không thể dừng lại được thì sẽ bị rào cảm của bố mẹ tôi. Rào cản về anh em, họ hàng, rào cảo về lời ra tiếng vào của hàng xóm láng giềng.:Sad:

Tôi có nên tiếp tục và tiến xa hơn tình cảm đó, hay là nên dừng lại ngay?

Nếu tôi yêu và lấy cô ấy thì có gặp khó khăn về xưng hô, gia đình, rào cản gì không? Có vi phạm đạo đức gì không?

Tôi thì đã đi làm được được gần 2 năm, có thể đảm bảo được cho cuộc sống gia đình, còn cô ấy đang học năm cuối Đại học. Nếu yêu và cưới nhau, tôi nghĩ chúng tôi sẽ thuận lợi nhiều về nghề nghiệp, đi lại. Vì tôi và cô ấy gần nhà nhau mà.

Rất mong nhận được lời khuyên từ mọi người có kinh nghiệm!