Chào mọi người, xin mọi người tư vấn giúp em với ạ.

Em và bạn trai (cùng 24 tuổi) đã quen nhau được 2 năm và tụi em yêu xa. Ngay từ lúc mới quen A đã tỏ ra rất thương và lo lắng cho em từng miếng ăn giấc ngủ, từ những chuyện rất nhỏ như phải luôn đem dù khi đi nắng, hay đi làm thì phải mang vớ da để không bị lạnh, etc. nói chung là từng li từng tí, nếu em không nghe theo thì A sẽ giận hoặc cãi nhau vì những chuyện rất nhỏ, nhưng nhìn chung là anh rất lo lắng cho em. Toàn thời gian nếu anh không đi học đi làm thì sẽ dành để skype với em chứ không hề đi đâu chơi, em cũng rất trân trọng điều đó vì đa phần các bạn gái thường trách bạn trai vô tâm, còn A thì hoàn toàn ngược lại.

Nhưng bù lại với những sự quan tâm đó là em cũng bị đặt dưới vòng kiểm soát của anh. Từ khi quen A mọi việc lớn nhỏ em đều kể với A và A sẽ bảo em làm thế này hoặc thế khác, nếu em k làm theo thì A sẽ giận hoặc mặt nặng mày nhẹ. Ngay cả kiểu tóc của em A nói a ko thích con gái duỗi tóc và phải để dài nên dù em rất thích nhưng cũng ko dám làm gì tóc của mình. Rồi anh không thích em đi chơi, nên từ khi quen anh em đã phải từ chối gần hết những cuộc hẹn với bạn bè, nói mãi thì thỏa thuận được là 1 hoặc 2 tháng đi chơi 1,2 lần, nhưng mỗi lần đi chơi anh cũng lại tỏ vẻ buồn buồn nên em lại thôi. Ngay cả khi em ở nhà anh cũng luôn bắt em phải skype (ngay cả lúc ăn và ngủ), em có sở thích nghe nhạc xem phim thì anh lại cho rằng những thứ đó vô bổ và không muốn em xem, thay vào đó anh muốn em tự học thêm gì đó tại nhà (em đã đăng ký học CPA), và khi nào ko học thì skype và chat với anh. Ngay cả lúc em xin đi học nhảy vì em làm văn phòng riết người ù lỳ và toàn mỡ bụng, anh bảo học mấy cái đó người ta quay clip sexy lên mạng nên không cho. Túm lại là trong thời gian quen anh em chỉ biết có anh và mọi chuyện cuộc đời em đều do A quyết định (dù trước đây em là 1 đứa con gái rất tự tin, hoạt bát và làm việc tại 1 công ty nước ngoài).

Em chiều theo anh mọi điều như vậy nhưng rốt cuộc cũng không yên, vẫn có những chuyện anh không vừa ý và lại cãi nhau. Tụi em lại còn bị vướng vấn đề về gia đình, và thời gian trước có lúc anh cũng đã phũ phàng rũ bỏ em mặc cho em khóc lóc van xin hàng tháng trời. Rồi sau đó anh đột nhiên quay lại, lại vui vẻ hạnh phúc như trước và em cũng quên đi thời gian đau khổ đó. Nhưng gần đây vấn đề gia đình lại phát sinh và anh lại bắt đầu hằn học cọc cằn gây chuyện với em, giờ tụi em lại đang trong tình trạng chia tay và anh lại rất phũ phàng rũ bỏ em như lần trước (anh là con một nên khá nghe lời ba mẹ), em cũng đã khóc và nhắn tin, và sau khi tin nhắn cuối cùng của em là em chấp nhận chịu hết những điều anh và gia đình anh muốn ở em, thì anh có vẻ xuôi xuôi nhưng em vẫn đề nghị cho cả 2 có thời gian. Tuy nhiên sau khi bình tĩnh lại em lại suy nghĩ không biết có nên tiếp tục hay không...

Cuộc sống những tháng gần đây của em như địa ngục vì phải chiu áp lực công việc, gia đình, lại thêm anh tâm tính thất thường, lúc vui lúc buồn, lúc em quan tâm thật nhiều thì anh lạnh nhạt, trả lời nhát gừng có khi vài ngày không liên lạc, nhưng vẫn kiểm soát em và vẫn bắt em không được đi chỗ này, không được làm cái kia, bạn bè thì cũng không còn liên lạc nhiều, không biết tâm sự với ai, em thật sự thấy ngột ngạt quá. Anh cũng là một người rất cố chấp và luôn tin vào trực giác của bản thân nên lúc trước dù em có nói cách mấy anh cũng không bao giờ thay đổi suy nghĩ, đây là điều khiến em muốn bỏ cuộc vì em biết sẽ ko bao h thay đổi được A. Nhưng thật sự những lúc được gần nhau thì anh cực kỳ lo lắng cho em, từ A đến Z, và cả 2 cũng ít khi cãi nhau, đi chơi, làm gì đều hỏi ý kiến em và cả 2 cùng quyết định, như là 2 con người khác vậy. Nhưng cũng có thể là do khi đi chơi vui vẻ không có vấn đề gì phát sinh nên anh mới dễ chịu như thế =.=

Nếu tiếp tục yêu và cưới một người mà em biết phải hy sinh tất cả sở thích và ý muốn của mình như vậy thì có hạnh phúc không mọi người? (tâm tính anh không ổn định, lúc thương thì rất thương, nhưng lúc đã rũ thì cũng vô cùng phũ luôn). Bây giờ thì em vẫn có thể chịu được và hy sinh được hết vì thương anh, nhưng cảm giác bị anh rũ bỏ 2 lần như thế em cảm thấy những hy sinh của mình vô ích quá...

HIện tại em đang rất mệt mỏi và stress vì công việc hiện tại nên đã apply làm admin cho 1 văn phòng đại diện và yêu cầu công việc là phải đi công tác với sếp rất nhiều (người ta cũng hỏi thẳng luôn là nếu đi như vậy bạn trai/chồng có ghen không). Em biết nếu nhận công việc này thì chắc chắn không bao giờ còn đường quay lại với anh vì anh sẽ không bao giờ chấp nhận để em đi công tác với sếp như thế, và anh cũng không muốn em bỏ công việc hiện tại vì anh nghĩ là tốt và hợp với em. Em phải làm sao đây mọi người....