Em năm nay 29 tuổi, công việc đã ổn định, hình thức chỉ ở mức trung bình, nhưng chắc vì có chút duyên thầm nên cũng khá nhiều người theo đuổi. Tuy nhiên, vì mối tình đầu quá sâu sắc nên sau khi chia tay em không thể yêu thêm được một người nào nữa. Vì thế, em cũng có ý định không lấy chồng, hoặc cùng lắm là làm một bà mẹ đơn thân. Tuy nhiên, vì bố mẹ em đã già, năm nay đã ngoài 70 tuổi, mà cứ suốt ngày lo lắng về chuyện chồng con của em nên em rất thương.

Cuối năm ngoái, em cố gắng gặp gỡ 1 anh. Anh này hơn em 5 tuổi. Công việc ổn định, đã có nhà Hà Nội. Tính tình cũng hiền lành. Sau khi gặp, anh ấy rất có tình cảm với em. Nhưng em thì chỉ quý theo kiểu anh em bạn bè chứ ko có tình cảm yêu đương gì cả.

Trước Tết, anh ấy ngỏ lời yêu và muốn kết hôn với em. Em nói, em cần thời gian để suy nghĩ thêm. Vì thế anh ấy vẫn rất hy vọng vào mqh với em. Tuy nhiên, sau Tết thì mọi chuyện lại khác. Em gặp lại người bạn học cũ và bỗng dưng cả 2 chúng em cùng có tình cảm với nhau. Vì thế, em đã nhận lời đi chơi, cafe, cà pháo cùng bạn ấy. Sau đó, tức là mới chỉ sau có 2 tuần gặp gỡ mà bạn ấy đã bàn đến chuyện ra mắt gia đình và cưới xin nên em cũng có chút lo lắng. Vì thế, em bắt đầu tìm hiểu qua qua thì được biết, bạn ấy đang là bộ đội, nhưng làm việc ở Hà Nội, và hiện vẫn đang phải thuê nhà. Nên nếu xác định lấy thì kinh tế sẽ rất khó khăn. Đấy là chưa kể, sau cả chục năm không gặp, không biết tính cách bạn ấy đã thay đổi thế nào.

Hix. Em biết, em viết ra những suy nghĩ này, các chị sẽ nói em là người tính toán thiệt hơn trong tình yêu. Nhưng quả thực, ở độ tuổi này, em cũng không dám mạo hiểm. Chứ nếu là 3, 4 năm về trước, chắc chắn em sẽ ko lưỡng lự mà lựa trọn theo sự mách bảo của trái tim mình.

Bây giờ, em không biết phải làm thế nào, vì em lo sợ, tình cảm với người bạn kia cũng chỉ là chút xao lòng. Nên nhiều lúc em nghĩ, hay là em cứ tặc lưỡi lấy anh chàng hơn em 5 tuổi kia cho xong 1 tấm chồng? Vì dù sao anh ấy cũng yêu em, và qua tìm hiểu các kênh thì em biết anh ấy cũng là một người tốt?

Các chị cho em một lời khuyên với ạ.