Chào các bạn, mình là một thành viên mới nhưng đã biết và đọc WTT từ lâu rồi, chỉ vì chưa lập gia đình và chưa có em bé nên trước đó chưa tham gia WTT. Thế nhưng hiện nay mình gặp phải một tình huống khó xử nên rất cần lời khuyên từ các bạn thành viên của WTT.

Mình và anh ấy quen nhau một thời gian thì yêu nhau, thế nhưng anh ấy lại là người theo đạo Thiên chúa giáo và chỉ khi đã yêu nhau mình mới được biết. Mình đã rất shock khi nghe anh nói ra điều này và tránh không gặp anh trong 1 thời gian, anh âý cũng biết là mình cần thời gian để suy nghĩ thế nhưng lòng mình rối bời và chẳng nghĩ ra được cái gì cả, và mình lại tiếp tục gặp anh nhưng lờ tịt và không nhắc gì đến vấn đề tôn giáo nữa coi như chưa từng nghe đến, và anh vì e ngại nên từ đó đến nay cũng chưa dám nhắc đến chủ đề đó lần thứ 2 với mình.

Nhưng mình biết là mình không thể né tránh điều này mãi, mình không thể yêu không mục đích thế nhưng nghĩ đến hôn nhân thì mình lại sợ. Mình vốn dĩ là một người ưa tự do, vô thần và không theo bất kỳ một tôn giáo hay tín ngưỡng nào, nếu lấy anh mình sẽ phải theo đạo và phải tuân theo rất nhiều khuôn phép mà mình biết là mình sẽ rất khó tuân thủ... Ngoài ra còn rất nhiều các quan niệm sống/ứng xử sẽ khác nhau xuất phát từ sự khác nhau về tôn giáo/tín ngưỡng mà mình nghĩ có thể đe dọa tính bền vững của hôn nhân mà nếu mới yêu nhau thì chưa thể lường hết được... nhiều người trong gia đình mình cũng không ủng hộ mối quan hệ này vì cho rằng sự khác biệt này là rất phức tạp...

Gần đây đọc báo thấy cô ca sỹ Sao Mai điểm hẹn Phương Anh còn lấy chồng là người theo đạo Hồi - một đạo ở VN còn ít phổ thông hơn đạo Thiên Chúa nhiều nên mình thấy PA thật là dũng cảm. Còn mình thì giờ đây vẫn còn rất hoang mang. Các bạn hãy cho mình lời khuyên với nhé!