Em với anh ấy đều là mối tình thứ hai của nhau . Em quen anh ấy tình cờ qua một nhóm bạn có cùng đam mê sở thích . Hai đứa từ lúc quen , lúc yêu và tính đến chuyện hôn nhân có 3 tháng . Chính em và anh ấy cũng sợ tốc độ nhanh như tên lửa vậy . Đã có những lúc 2 đứa cũng có bất đồng quan điểm , im lặng nhưng cuối cùng chúng em vẫn muốn tiến đến hôn nhân .

Hoàn cảnh của em : em mới học xong Cao đẳng , đang đi tìm việc làm , em là người gốc HN .

Hoàn cảnh anh ấy : anh ấy người gốc Bắc Ninh , đang làm cho công ty gia đình , thu nhập trung bình chục triệu/tháng . Trước đó anh ấy cũng đã làm nhiều nơi , nhiều ngành nghề nhưng mức thu nhập cũng vừa đủ , ko cao mà cũng ko thấp .

Nhà em bố mẹ vốn công nhân nhà nước , giờ đã nghỉ hưu . Nhà anh ấy thì bố mẹ cũng công chức nhà nước , giờ đã nghỉ hưu . Bà mẹ vẫn tiếp tục lãnh đạo cả công ty gia đình . Anh ấy nói mẹ anh ấy là Bộ trưởng bộ tài chính trong nhà , mẹ anh ấy cầm tài chính chi trả lương cho thợ thuyền , cho anh ấy . Anh ấy làm giám đốc cả công ty gia đình nhưng mẹ trả lương cho anh ấy .

Em đã về nhà anh ấy được vài lần . Lần gần đây nhất là hôm qua . Mẹ anh ấy hỏi han em suốt 1 tiếng . Anh ấy chỉ ngồi cạnh để lắng nghe . Bác hỏi em rất kĩ từ gia đình ra sao , bố mẹ làm nghề j , có mấy anh em . Hoàn cảnh nhà em là có một ông bác hơi chậm , thỉnh thoảng cũng ko tỉnh táo cho lắm . Bác ấy hỏi trực tiếp ngay 1 câu " Bác cháu có bị thần kinh không ? Ko biết có bị di truyền ko đây ? " .

Rồi hỏi đi hỏi lại mức thu nhập trung bình của em . Nếu cháu bảo lương làm cháu kiếm được có 2 triệu thôi thì sao sống đủ . Mà nhà cháu có phải gốc HN ko đấy ?

Em cảm giác từ lúc đầu thoải mái , về sau em càng bực bội và thấy bác gái hỏi như đang dò xét , chứ không phải câu chuyện thân thiện .

Mẹ anh ấy như anh ấy kể , rất hay quát tháo , mắng mỏ , nói nhiều . Thậm chí đi chơi với em lúc 9h30 tối , bác ấy đã quát anh ấy là ở đâu , về ngay . Anh ấy đã 28 tuổi rồi .

Anh ấy sinh ra và lớn lên ở một làng quê . Đôi lần em về đó đã cảm nhận chủ quan bản thân ở đó lệ làng , nếp làng vẫn nặng nề . Em đã cố gắng vì mình không sinh ra ở làng ,cố gắng về đó mình dung hòa giữa cách sống ở thành phố với làng .

Và đặc biệt khi tính đến chuyện hôn nhân , em đã cân nhắc , suy nghĩ đến mệt mỏi . Ai cũng bảo em , kể cả anh ấy là sao suy nghĩ j mà nhiều thế . Đáp số là ở em chứ không ở ai khác ???

Khi em tính cưới anh ấy , vậy thì khoảng cách em đi làm ở Bắc Ninh - HN mỗi ngày cả đi lẫn về sẽ là gần 50 cây số . Hơn nữa anh ấy cũng nói nếu mức thu nhập của em thì không bằng thợ nhà anh ấy làm . Vậy việc đi làm ở HN có nên chăng ??

Mà nếu cưới ở làng nghề nhà anh ấy , em chưa biết sẽ làm j ngoài trừ việc học cách phụ giúp công việc anh ấy , với ngành học của em thì chỉ có xin việc trên HN mới có được ...

Nhà anh ấy có 5 anh chị em , anh ấy là thứ 4 và cả nhà còn mỗi anh ấy là chưa lập gia đình . Gia đình anh ấy thì mong mỏi anh ấy có cháu rồi .

Vấn đề của em là sang năm em mới liên thông ĐH , mà nếu cưới anh ấy vẫn nói là ủng hộ việc học của em và cố gắng cho em học tiếp . Em vẫn băn khoăn nhiều thứ :

Thứ nhất là việc cưới xin , anh ấy nói gia đình anh ấy luôn sẵn sàng , thậm chí sang tháng sau làm luôn cũng được . Vấn đề là em và anh ấy cần xin phép để bố em có thể đồng ý . Bố em ở nhà thì rất nóng tính , quyết định mọi chuyện trong nhà ,.Trong tư tưởng của ông thì chưa học xong ĐH thì chưa làm được việc gì lớn hơn cả . Nhất là em đang chưa xin được việc làm , vẫn phải phụ thuộc vào gia đình , thì việc xin cưới là điều khó xảy ra .

Thứ hai là sau ngày cưới , em rất sợ sống chung với gia đình chồng , nhất là với bà mẹ chồng tương lai khó tính như vậy . Anh ấy vẫn bảo em là trước mắt sống chung ,. Về sau mình sẽ mua nhà ngoài thị xã hoặc là gần HN thì tính tiếp .

Anh ấy nói có thể đám cưới vào tháng 12 âm trước Tết . Nhưng tính đến thời điểm em đang ngồi gõ những dòng này . Tâm trạng em rất hoảng loạn , em sợ mẹ chồng tương lai , lo về công việc về sau ở quê chồng , rồi cách sống ở quê với nhiều lễ nghi , bố em sẽ phản ứng sao khi chúng em xin cưới . Em đã cố gắng và tự nhủ bản thân mình sẽ cố , cái j thiếu thì sẽ lấp , cố để ko có j cản trở tình yêu ...

Về phía anh ấy , em cảm nhận anh ấy yêu em thật sự và chân thành , anh ấy nghiêm túc khi muốn tiến đến hôn nhân với em .

Em luôn ở tâm trạng hoảng .... Em nên làm thế nào đây ????