Xin anh chị em diễn đàn tư vấn cho mình trường hợp sau đây, mình cảm thấy khó xử quá mà không biết phải làm gì kế tiếp.Mình là nam 24 tuổi có đang theo đuổi một người. Người ấy 22 tuổi nhưng chưa 1 lần bước vào mối tình nào mặc dù người theo đuổi thì có. Mình quen biêt người đó đến nay đả được 7 tháng(từ tháng 11/2012) và mối quan hệ có thể nói là đang tốt đẹp. Mình gặp cô ấy hàng ngày và thường hay đi ăn, nói chuyện cũng rất thường xuyên. Mình thích cô ấy từ đầu nhưng không có ý định nói ra. Ngày 14/2 mình có rủ cô ấy đi ăn nhưng không hề có ý định tỏ tình.Cô ấy từ chối và thay vào đó hỏi mình rằng có phải mình thích cô ấy không?Mình thú nhận và cô ấy nói rằng hãy cứ để mọi chuyện tự nhiên, cô ấy không thể nhận lời được.Tuy mình rất buồn nhưng vẫn cố gắng chứng minh tc mình dành cho cô ấy là thật. Sau ngày đó mình quan tâm, chăm sóc cô ấy nhiều hơn cả trong học hành lẩn cuộc sống.Tuy nhiên mình chỉ quan tâm bằng hành động chứ không dùng đến những lời nói( mình ít khi điện thoại hay nhắn tin).Đến tháng 5 thì cô ấy nói rằng đang có 1 người quan tâm cố ấy ra mặt và 1 người quan tâm cô ấy 1 cách thầm lặng(là mình) và ý nói rằng muốn mình quan tâm cô ấy bằng cả những lời nói nữa chứ không chỉ là hành động( vì cô ấy chưa yêu lần nào).Mình cũng đã cố gắng thay đổi bản thân như cô ấy muốn. Nói về tính tình, cô ấy là 1 người khá là khó kết bạn, nhất là con trai, nên có thể nói mình đả may mắn khi đc là bạn cô ấy, tuy nhiên cả mình lẫn cô ấy đều biết rõ ràng rằng mình muốn nâng tình cảm lên một nấc cao hơn. Cô ấy tính tình khá là trẻ con và có cái tôi rất cao(mình cũng có cái tôi cao nhưng đã cố gắng hạ xuống), có lần cô ấy có nói rằng vì mình quá chững chạc và nghiêm túc, nên khi yêu một người trẻ con, không biết mình có chịu nổi không?Sau khi cô ấy nói có người quan tâm cô ấy hơn mình thì mình rất buồn. Mặc dù chán nản vì hành động của mình không bằng những lời nói của người khác, tuy nhiên mình vẩn không có ý bỏ cuộc.Biết rằng cô ấy xinh đẹp nên có người theo đuổi là bình thường, tuy nhiên nhiều lúc mình cảm thấy rất mơ hồ, không biết cô ấy có tình cảm với mình không? Đây là những lý do mình tin là có:

1/Cô ây chấp nhận tất cả mọi sự quan tâm của mình, vẫn đi học chung, vẫn đi chơi chung(chỉ 2 người)

2/ Cô ấy có quan tâm đến mình tuy rằng ở một chừng mực giới hạn

3/Mình đã tặng thơ tình cho cô ấy.Trong thơ mình có viết rằng "anh yêu em". Cô ấy nói rằng thích câu nói ấy.

4/cô ấy không phản đối khi mình vén tóc hay xõa tóc cho cô ấy

5/Nắm tay cô ấy 1 cách vô tình

6/Cô ấy nổi giận khi mình không trả lời điện thoại của cô ấy.

7/ Cô ấy tâm sự rất nhiều với mình (tuy nhiên không thấy nói về tình cảm)

8/Cô ấy tắt máy khi người đó goị khi đang đi với mình

Còn đây là những lý do khiến mình do dự:

1/Cô ấy hiếm khi chủ động liên lạc với mình.Chỉ khi mình chủ động thì cô ấy mới trả lời.

2/Cô ấy có thể nói cho mình nghe về những người bạn cùng giới với cô ấy,nhưng bạn khác giới thì cô ấy không nói gì.Kể cà người đang theo đuổi cô ấy mình cũng chỉ nghe qua có 1 lần.

3/Cô ấy biết rất rỏ tình cảm cũa mình nhưng hiến khi nào chủ động nói về vấn đề tình cảm.(có phải cô ấy né tránh?)

4/Cô ấy hơn một lần nói rằng mình còn thiếu vài tố chất để trở thành bạn trai cô ấy(vui tính, quan tâm cô ấy 1 cách rõ ràng)

Hiện giờ đang có người theo đuổi cô ấy như mình,tuy minh có lợi thế là có nhiều thời gian bên cô ấy hơn, biết nhau cũng lâu hơn nhưng mình rất tự ti vì không thể ăn nói trôi chảy cũng như chọc cười cô ấy tốt như người ta.Mình đang bối rối không biết phải xử sự như thế nào, cũng không biết rằng có nên hỏi cô ấy về chuyện giữa cô ấy và người kia không. Không hỏi thì mình thấy không yên mà hỏi thì cũng thật là dở.