Em năm nay 27t , em và anh quen nhau đã 4 năm, Chúng em đã làm lễ đính hôn và dự định sẽ kết hôn vào cuối năm nay. Gần đây, một cô đồng nghiệp nữ làm cùng phòng với anh bị đau ruột thừa phải phẩu thuật, sau một tuần nghĩ làm khi đi làm lại thì cô ấy nhờ anh đưa đón đi làm vì nhà anh và cô ấy cũng thuận đường đến công ty. Khi biết việc này em đã nói thẳng với anh : "Em không thích việc anh đưa đón người con gái khác, nếu em là cô ấy em sẽ nhờ bạn trai, bố hay xe ôm để đưa đến công ty chứ không phải nhờ vả như vậy" . Anh với thái độ không vui và nói là: " Bởi vì cô ấy không có bố, không có bạn trai, mẹ cô ấy phăi đi làm....rằng em hay làm từ thiện , hay giúp đỡ người khác thì không nên cư xử như vậy, cô ấy cũng cần được giúp đỡ vì mới phẫu thuật chưa chạy xe được" . Thế là chúng em cãi nhau. Nếu là người khác có lẽ em đã không phản ứng như vậy bởi em và cô ấy đều biết mặt nhau, cô ấy là cháu ruột của trưởng phòng quản lý trực tiếp anh, trước đây trưởng phòng đã có ý ghép đôi 2 người với nhau, cả công ty đều biết việc này và thỉnh thoảng họ vẫn trêu 2 người. 1 Năm trước em đã biết việc này do anh tự nói với em và còn đùa rằng: “anh không có quan hệ, quen biết nhiều người nếu có trưởng phòng giúp đỡ thì công việc sẽ thuận lợi hơn rất nhiều…” . Em cũng từng nói với anh em vẫn tôn trọng quyết định của anh chỉ cần hãy nói thẳng và thật, đừng làm việc sau lưng em là được : “Em cũng nghĩ em ngoài cổ vũ, động viên anh trong công viêc ra thì chẳng thể làm gì khác nên anh có thể chọn cô ấy nếu muốn”. Sau đó, anh giới thiệu em với tất cả mọi người trong công ty anh và không bao giờ nhắc lại chuyện đó nữa. Khi gặp mọi người ở công ty anh thì em biết mặt cô ấy và em cảm nhận cô ấy luôn đối xử với em một cách e dè, không được thoải mái. Cõ lẽ vì tâm lý này nên em mới có cách cư xử như vậy trong việc đáng ra chẳng có gì như thế này. Em vẫn nghĩ không thể nào một cô gái 26 tuổi vẫn chưa bao giờ có bạn trai, chẳng lẽ cũng không có một người bạn nào có thể cho cô ấy quá giang hoặc không có cách nào khác để cô ấy đến công ty….mặt khác em cũng cảm thấy cô ấy cũng cần được giúp đỡ. Về phần chồng sắp cưới của mình, anh vẫn đưa đón người khác khi em đã thể hiện việc em hoàn toàn không muốn tức là anh ấy đã không nghĩ tới cảm nhận của em. Em đang phân vân vì quyết định có nên tạm hoãn việc chúng em sắp kết hôn không vì em vẫn còn nhiều mâu thuẫn với chính mình như thế này. Em làm vậy có sai không , các mẹ có thể cho em lời khuyên gì trong việc này, giúp em nhé!!..........