Xin chào mọi người,

Mình có chuyện tình cảm, rất mong mọi người tư vấn thật lòng. Sorry vì chuyện mình hơi phức tạp và dài dòng:

CHUYỆN

Mình là nam, 25 tuổi, là du học sinh ở Đức. Mình và crush đều du học ở Đức, nhưng khác thành phố. Thật ra tụi mình chơi với nhau lâu rồi, gần 6 năm. Hồi xưa 6 năm trước (khi 2 đứa 18 tuổi), từng có một giai đoạn trong một "mối quan hệ không rõ ràng", dù thực sự lúc đó mình không có tình cảm gì hết (lúc đó không goi là crush được). Lúc đó crush thả thính, cho nắm tay các kiểu luôn, mà thực sự mình không có cảm xúc. Rồi mình đi du học, crush ở VN có bồ, rồi cuộc sống khác nhau, cũng không liên lạc. Rồi cách đây 3 năm, tụi mình vô tình nói chuyện lại, biết crush có ý định du học. Tự nhiên mình lại nghĩ về cảnh 2 đứa du học chung. Nói chung sau đó nhiều chuyện dài dòng, cuối cùng cũng đi du học Đức với nhau hồi năm 2017, dù khác thành phố. Và không biết từ khi nào, tình cảm của mình lớn dần lên.

Thật ra mình cũng không quá thích quá crush người ta đến mức không chịu được. Nhưng tình cảm thật ra cũng lớn dần lên, rồi lúc đó tự nhiên mình nghĩ, một người gần gũi biết đâu lai tốt. Sau đó có chuyện đáng tiếc mâu thuẫn xảy ra, mình và crush không nhìn mặt mấy tháng trời ( khoảng giờ này năm ngoái). Có lẽ mọi chuyện cũng xong rồi, nếu như mùa xuân năm 2018, crush không đậu thực tập ở thành phố mình, và rồi lại nói chuyện lại.

Lúc đó crush vừa chia tay bạn trai, và thời gian đầu tụi mình cũng không vui vẻ gì, sau cái chuyện mâu thuẫn mấy tháng trước. Bạn bè chung khuyên là mình thích thì cua đi. Nhưng thật ra, mình vẫn nghĩ là chưa phải lúc:

1. Ngay cả mình cũng không nghĩ là thích crush thiệt nhiều (như những người mình từng yêu)

2. Crush vừa chia tay bạn trai

3. Từng mất sự tin tưởng nhau. Gặp lại hồi năm ngoái, nói thẳng ra là xây dựng lại niềm tin với một người từ đầu ấy.

4. Mình cũng muốn làm một người bạn trước. Cùng sẻ chia những năm tháng du học cùng nhau. Chứ với bạn này mình không đánh nhanh gọn như một người mới được, vì cũng quen nhau quá lâu rồi.

Rồi 6 tháng ở tp mình, nói chung ước mơ của mình về những ngày tháng đi học chung cũng thành sự thật. Dù cũng có những chuyện buồn (thật ra do mình cũng nhiều, hay trách móc, ích kỉ...). Nhưng những lúc vui thì rất vui. Và thật sự mình luôn bên cạnh crush, những lúc crush cần. Đi khám bệnh cũng đưa crush đi. Nói chung mọi chuyện nhẹ nhàng, mình cũng không nghĩ gì nhiều. Cứ hết lòng, chân thành thôi. Rồi tụi mình đi du lich chung rất nhiều, kỷ niệm thì vô số. Có một giai đoạn đi làm chung nữa. Crush thích gì mình đều chiều hết. Tóm lại, mọi người hiểu là, mình muốn xây dựng sự tin tưởng từ một người bạn trước, đặc biệt là những tháng ngày du học xứ người như vậy. Thật ra tại crush cũng hot, con trai tốt đối xử tốt đó h cũng nhiều. Nên mình hiểu là phảm làm kiên trì, chứ nhiêu đó k đủ. Nhưng mình cũng có cái sai, mà đến bây h mình vẫn hối hận. Là nhiều lúc nóng, chửi và trách móc người ta rất nhiều. Nên làm dc 10 việc tốt, 1 lần xấu, cũng phá hỏng hết :< Nhưng cũng có nhiều khoảnh khắc, mình thấy được crush thật sự cảm động. Trách mình không đủ tinh tế, để làm nền tảng tiến lên, mà nhiều khi ngay hôm sau còn kiếm chuyện để cãi lộn.

Thời gian trôi đi, 6 tháng cũng hết. Ngày chia tay crush về lại thành phố kia học, mình cũng buồn rười rượi. Vì mình không biết crush về kia rồi, có còn cơ hội gặp nhau không. Và sợ crush có bồ...Con gái đẹp mà, ở xa vậy biết làm sao. Rồi sau đó crush lại chủ động rủ mình đi du lịch thêm 2 chỗ nữa. Trong chuyến đi du lịch cuối năm, lúc trong quán rượu, crush còn tâm sự h không muốn yêu, muốn tập trung project và luận văn. Crush còn muốn rủ mình cùng start up sau tốt nghiệp để tìm cơ hội ở lại lâu hơn. Mình biết là đời con gái không dài, và thời gian du học cũng sẽ qua nhanh. Nhưng chả hiểu sao, lúc đó, mình lại thở phào, và nghĩ là ít nhất sẽ còn bên cạnh crush một thời gian đủ lâu nữa (???). Và nghĩ là bao nhiêu chuyện xảy ra, tự thấy mình và crush có duyên vl. Nên trong khoảnh khắc đó, mình nghĩ là sẽ còn ở bên crush thời gian dài nữa.

Rồi tháng 12 crush về VN chơi, rồi qua Singapore 3 tuần. Duyên số mà, rồi sau đó nhiều chuyện xảy ra nữa, dù thời gian ngắn ngủi. Cuối cùng crush cảm động về tình cảm của một thằng người Singapore, rồi chịu quen. Rồi vì nó crush kêu chán Đức, tháng 6 này về Singapore để bắt đầu thử quen nhau. Cái kế hoạch start up cùng nhau cũng trôi vào dĩ vãng...

Mấy ngày qua mình sốc lắm. Cứ đi qua mỗi con phố, mình cứ nhớ những kỷ niệm ngày crush còn ở đây. Rồi mình nhớ vừa đi du lịch cùng nhau đây, mình đã nghĩ về những địa điểm để đi vào năm sau. Có ngờ đâu, đó lại là những kỷ niệm cuối cùng với crush ở đây. Buồn chứ, đón đưa bao tháng ngày như vậy. Làm bao nhiêu chuyện vì người ta...Nhận kết quả như vậy trời có phũ phàng quá không?

XIN LỜI KHUYÊN

Giờ còn 3 tháng nữa là crush về Singapore luôn. Mong mọi người đừng khuyên : "bỏ đi, đừng buồn...", hoặc " do mày không chịu dứt khoát...",vì mình nghe nhiều từ bạn bè rồi. Thật ra bản thân mình cũng nghĩ bỏ thôi chứ làm gì được nữa. Im lặng và chờ duyên.

Nhưng mình muốn hỏi một số điều sau:

1. Dù sao cũng còn 3 tháng, liệu có cái gì ngầu thiệt ngầu, thật đặc biệt, mình còn có thể làm. Để cảm động và níu kéo người ta không? Thậm chí bẩn một tí cũng được, mình cũng sẽ làm. Mình hỏi câu này là không chắc chắn nhất, vì theo kinh nghiệm của mình thì làm nhiều thường chẳng được gì...Và mình bây h cũng k biết sẽ làm gì. Nhưng biết đâu là có ý gì hay từ mọi người? Có cách nào níu kéo được người ta ở Đức thêm một thời gian không? Chỉ cần qua 3 tháng hè thôi...À 23.2 này sinh nhật người ta...

2. Thật ra cái mình muốn làm nhất là biến mất khỏi cuộc đời người ta theo cách ngầu nhất, mà sau này sẽ làm người ta sẽ hối hận vì bỏ lỡ mình. Mình nên làm gì? Im lặng, khóa hết liên lạc ngay (crush vẫn hay pm mình...). Hay mình cứ để đó, người ta hỏi mới trả lời. Hay vẫn nên bình thường, quan tâm một chút cho đến ngày crush đi, Coi như là giữ những kỷ niệm đẹp đến lúc cuối cùng.

3. Mình đã nghĩ tới chuyện bùa chú nữa. (mong cũng đừng ai khuyên là xài bùa không tốt, không đạo đức này nọ...). Mình chỉ muốn biết là có ai có contact xin bùa yêu đáng tin cậy, giá cả phải chăng, ở TPHCM không? (hoặc là một nơi nào đó cũng dc, nhưng ưu tiên TPHCM). Mình hỏi cho biết, coi như giải pháp cuối cùng, chứ chắc mình cũng không làm đâu.

CÁM ƠN MỌI NGƯỜI ĐÃ DÀNH THỜI GIAN ĐỌC CHUYỆN CỦA MÌNH. MONG NHẬN ĐƯỢC LỜI KHUYÊN HAY.