Em chào anh chị!

Em sinh năm 91,em yêu người yêu hiện tại cũng sắp được 3 năm rồi. Người yêu em sinh năm 92,kém em 1 tuổi. 2 đứa cũng về nhà nhau chơi rồi.

E cũng k biết phải nói sao để các chị hiểu để giúp em nữa:(

Ng yêu em trẻ con lắm, k trưởng thành, chắc vì là con út nên bố mẹ nuông chiều. Ng yêu em hiện tại đang ở cùng em và em trai em (chung phòng với em trai em,em phòng khác). Đi làm gọi em mở cửa, về gọi em mở cửa, mặc dù có chìa khóa nhưng k bao giờ chịu cầm, đi tắm thì gọi em lấy quần, lấy áo, lấy khăn.

Ng yêu em làm việc kĩ thuật ở 1 trung tâm tin học, 1 tháng được 3tr5, thôi thì mới ra trường như thế cũng tốt,em không đòi hỏi gì cả (trong suốt quãng thời gian ng yêu em đi học,em thì vừa làm báo cáo thực tập,vừa đi làm trang trải cuộc sống cho cả 2, 1 tháng anh chị ng yêu cho bạn ấy 2tr,nhưng k tháng nào là em k phải bù thêm, em đi làm 1 năm rồi nhưng chưa hề để ra được tý tiền tiết kiệm nào, bố mẹ em em cũng chưa biếu được chút nào), 3tr5 em không chê thấp,vấn đề em muốn nói đến là ng yêu em không có chí tiến thủ.

Bố mẹ và anh trai em không thích ng yêu em, vì tính khí ng yêu em như vậy, cư xử cũng không khéo, nên anh em không yên tâm giao em cho người yêu em. Khi ng yêu em chuyển đến ở cùng thì em có nói ng yêu gọi điện thoại, nói với anh em 1 câu, vì trước đây anh em ở cùng em ngoài hà nội, thay bố mẹ em quản lý chăm sóc 2 em, nên vai trò của anh ấy cũng giống như bố mẹ em vậy. Nhưng người yêu em dứt khoát k gọi, mặc dù em đã thuyết phục, nói nhẹ nhàng có,phân tích có nhưng vẫn k, người yêu em bảo ng yêu em đến ở, không xin xỏ ai cái gì, ở thì trả tiền chứ k phải xin mà phải gọi. Nhưng các chị cũng biết, con gái có ng yêu đến ở cùng, vấn đề đâu phải là đơn giản, mặc dù k phải ở mình 2 đứa, nhưng nếu nói đến ở thì trả tiền chứ k xin thì có khác gì người dưng.

Ng yêu em cũng hay tụ tập bạn bè, nhưng rất ghét rượu bia, ghét bị ép uống.Nhưng anh trai và em trai em thì khác, 2 ng không rượu chè bê tha, k nát nhưng lại nghĩ anh em gặp nhau có tý men thì mới vui.Anh trai em có 2 người bạn rất thân, cũng chơi với em từ nhỏ, em coi như anh trai em vậy, các anh ấy cũng coi em như em gái và giúp đỡ em rất nhiều, em và 2 anh ấy làm cùng công ty. Hôm thứ 7 tuần trước, buổi chiều em được về từ 4h nhưng đến 7h tối em lại có cuộc hẹn quan trọng và kí hợp đồng với khách hàng, em làm việc ở thanh xuân, nhưng phải sang tận Âu Cơ, để gặp và kí kết hợp đồng. Thì 1 anh đưa em đi, 1 anh ở lại công ty đợi em xem tình hình kết quả thế nào. Khi em gặp và kí kết hợp đồng xong thì cũng là gần 9h tối, 2 anh bảo gọi người yêu em qua công ty rồi mấy anh em đi ăn luôn cho vui. Em gọi cho ng yêu em nhưng ng yêu em không đồng ý, anh em bảo " mày không lên đón nó để nó con gái đi về 1 mình à,trời thì mưa gió" thế là ng yêu em lên, em cứ nghĩ như thế nghĩa là ng yêu em đồng ý rồi, nên em với các anh qua quán cơm đặt bàn gọi món. Đến khi ng yêu em lên, em mới bảo ng yêu em là sang quán cơm,em với các anh đang chờ, ng yêu em mặt hầm hầm, đến thái độ với các anh. Bình thường ng em không uống rượu đâu,nhưng hôm đấy vừa đến cái là gọi rượu, rót uống như nước, các anh mời ăn k đụng 1 đũa, thái độ nói chung là rất kinh khủng. Em ngồi 1 lúc phải đứng dậy kéo đi về trước. Các anh em bực lắm, bảo 2 đứa có chuyện gì thì về nhà nói, làm như thế là không tôn trọng ng khác, bây giờ chưa lấy nhau về đã như thế, sau này lấy nhau về thì liệu có coi bên gia đình em ra gì không.

Bố mẹ em và anh trai em phản đối lắm, không muốn 2 đứa đến với nhau.

Còn nhiều nhiều những vấn đề khác nữa, em chẳng biết nên nói như thế nào. Đơn cử như ng yêu em bảo với em là, lấy vợ rồi mà còn phải đụng tay chân vào mấy việc cơm nước giặt giũ thì lấy vk về để làm gì.

Cuộc sống hôn nhân thì đâu phải chỉ toàn màu hồng, còn nhiều sắc màu khác nữa, nhưng ng yêu lại cứ bảo em là không đến mức như thế, em bảo thế tại sao li hôn bây giờ nhiều như vậy, ng yêu em bảo do họ ngoại tình, đâu phải là do ngoại tình hết đúng k ạ, mà nếu có ngoại tình thì cũng xuất phát từ rạn nứt tình cảm, từ những việc nhỏ nhặt trong gia đình. Ng yêu em bảo em ví dụ, em chưa lấy chồng, em chưa kết hôn em biết ví dụ như thế nào.

Ng yêu em trẻ con lắm, nếu sau này lấy nhau em sợ cuộc sống sau này lắm, em là vợ, em cần 1 người đàn ông, 1 chỗ dựa vững chắc, chứ k phải cần 1 đứa trẻ, để về em phải chiều chuộng như mẹ vậy. Nhưng thật sự em vẫn còn yêu ng yêu em nhiều lắm, chia tay là điều em thật sự k muốn.

Mong các chị cho em lời khuyên với ạ, em bây giờ nên làm thế nào? Nên bắt đầu từ đâu ạ?