Em chào cả nhà!

Hiện tại em đang rất phân vân về chuyện tình cảm của bản thân, muốn được nghe ý kiến của mọi người để em có quyết định sáng suốt hơn.

Em và người yêu cùng sinh năm 90, iu nhau được gần 6 năm, có thể coi cả 2 là mối tình đầu của nhau. Em quê HN2, bạn ý quê khác cách nhà em khỏang 100km. Nhưng giờ nghĩ đến chuyện cưới xin, thì em lại thấy sợ, không muốn lắm. Sơ qua thì bạn trai em

- đã ra trường đi làm 2 năm, nhưng lương khá thấp, hiện tại khoảng 5 -6 triệu/ tháng (khoảng bằng 1/2 em). Em cảm thấy anh ý là người không có chí lắm, theo đánh giá khách quan của bố mẹ em và những người đã tiếp xúc thì anh ý không được năng động, tháo vát, không có tài ngoại giao nếu em lấy thì sẽ khổ vì không được nhờ chồng (cái này cá nhân em thấy đánh giá về anh ý là đúng). Em chưa bao giờ có cảm giác anh ý có thể là chỗ dựa cho em, phải chăng vì bằng tuổi nên em thấy vậy. Ưu điểm lớn nhất của anh ý là hiền lành, gia đình gia giáo. Em nhiều lần bảo anh tìm cv mới, cải thiện thu nhập vì 2 năm đi làm anh không tiết kiệm được gì, nhưng anh ý chỉ nghe rồi thôi, không có động thái gì cả. Nếu cứ thế này lấy nhau nghĩ viễn cảnh tương lai em thấy sợ. Gần đầy bố mẹ em cũng phản đối nữa. E thấy khó nghĩ quá, bố mẹ em chỉ cho 2 đứa hết năm nay, nếu a ý không tìm được công việc ổn định hơn thì thôi luôn. E thấy khó nghĩ quá. Mọi người thấy em có nên lấy không? Bọn em yêu nhau quá lâu nên em cũng không rõ là giờ là yêu hay là thói quen nữa. Cảm ơn cả nhà!