Các anh chị ah!

Mỗi lần gặp phải vấn đề khó khăn trong chuyện tình cảm thì em đều vào WTT tâm sự và xin các anh chị lời khuyên, và lần nào thì các anh chị cũng giúp đỡ e rất nhiệt tình.

Em năm nay 23 tuổi, mới ra trường năm vừa rồi. Sau một thời gian đi làm, thời gian vừa rồi em đã nghỉ làm để tập trung học thi Ielts (vì em sẽ học tiếp MBA).

Bạn trai của em bằng tuổi em, đang học năm cuối ĐH BK, bọn e đã yêu nhau được 6 tháng rồi. Khoảng thời gian của em và bạn ấy là rất vui vẻ, hạnh phúc, chúng em khá hợp nhau nên không có nhiều vấn đề em phải băn khoăn.

Thế nhưng vấn đề khiến em lo lắng nhiều nhất là cậu ấy rất ham mê cá độ bóng đá. theo cậu ấy thì chơi cá độ thì cũng giống như chơi chứng khoán, phải hiểu biết, phải biết phân tích... Cậu ấy rất dễ thắng những khoản tiền nho nhỏ. Nhưng cậu ấy đã 2 lần cầm xe, và phải nhờ đến gia đình để chuộc lại xe vì thua độ.

Lần thứ 2 cầm xe rơi vào khoảng trước tết (lần thứ nhất vào thời gian em chưa gặp cậu ấy). Gia đình cậu ấy đã khuyên giải cậu ấy hết lời, chị dâu cậu ấy gọi điện thoại cho em nhiều lần để nhờ em khuyên giải cậu ấy. Đó là một gia đình cơ bản, kinh tế khá giả, mọi người đều tốt bụng, rất quan tâm đến nhau và chăm chỉ làm việc... Lần đó gia đình bạn ấy đã cho bạn ấy tiền chuộc xe như lần trước và không có hình phạt nào.

Bạn trai em là người ít nói, sống nội tâm, nhưng đồng thời cũng là người rất bướng bỉnh nên nhiều lần em thấy nản khi khuyên giải cậu ấy. Vì khi em khuyên giải thì cậu ấy thường không nói gì khiến em không hiểu là mình nên làm thế nào. Tuy nhiên sau lần đó cậu ấy nói là sẽ không chơi nữa.

Em đi làm xa Hà Nội trong vòng mấy tháng (do công trình của công ty bố em ở xa, em giúp bố quản lý công việc công ty ở đó) nên không rõ được tình hình. Em mới về Hà Nội được mấy ngày, và chiều nay cậu ấy đã thú nhận với em là cậu ấy đã chơi cá độ trở lại, và cậu ấy nói "Có lẽ tớ không cai được đâu". Em không nói gì cả, vì em nghĩ là mình nên tìm hiểu và suy nghĩ thêm.

Em rất sợ những trò cờ bạc các anh chị ah!

Bây giờ em phải làm thế nào để khuyên giải và giúp cậu ấy tránh xa trò cờ bạc đó ra đây?