Em là nữ, 22 tuổi. Bạn trai em hơn 4 tuổi. Chúng em đã yêu nhau 3 năm. Trong thời gian yêu nhau, chúng em khá vui vẻ và gần như không có xích mích hay cãi vã gì to tát. Người yêu em cũng tỏ ra nghiêm túc trong mối quan hệ này: dẫn em về ra mắt gia đình, bạn bè,.. Gia đình bạn trai cũng rất yêu quý em và có đề cập đến chuyện hai đứa nên kết hôn sớm với nhau. Em cũng luôn mong muốn chuyện tình có một cái kết đẹp bằng đám cưới, biểu hiện của trách nhiệm, sự cam kết, mong muốn gắn kết lâu dài.

Trước đây mặc dù đã có lần bạn trai em đề cập rằng cảm thấy cuộc sống không cần kết hôn, chỉ yêu nhau rất thú vị. Tuy nhiên em cũng đã nêu lên quan điểm của em về vấn đề này và về cơ bản, chúng em đã thống nhất rằng khi em 25 hoặc 27 tuổi sẽ kết hôn vì khi đó hai đứa cũng đã yêu nhau khá lâu và đã khá chín chắn.

Cho đến khoảng nửa năm trở lại đây, tức là thời điểm khi em sắp tốt nghiệp đại học, bạn trai em đề cập đến vấn đề này nhiều hơn và bày tỏ rất nhiều lo lắng, sợ các vấn đề phát sinh khi lập gia đình và muốn trì hoãn việc kết hôn càng lâu càng tốt. Đỉnh điểm là 1 tháng trước, bạn trai em có đề cập rằng không muốn kết hôn, tình cảm bị chững lại và mong em cho thời gian để suy nghĩ về vấn đề này, coi như tạm chia tay nhau để sống độc thân. Sau thời gian đó thì bạn trai em có nói rằng anh cảm thấy cần có trách nhiệm hơn, sẽ cố gắng thay đổi suy nghĩ cũng như cố gắng để em thấy. Tuy nhiên, em vẫn không cảm nhận được sự chắc chắn, dường như anh ấy vẫn luôn có suy nghĩ không muốn kết hôn trong đầu và đang lựa chọn giải pháp được đến đâu hay đến đó chứ vấn đề chưa giải quyết được triệt để. Liệu trong tương lai vấn đề này sẽ lại tiếp tục tái diễn thì sao? Em rất phân vân và cân nhắc.