Chuyện đại loại như thế này:

Hôm trước có đi đám cưới của một người họ hàng bên nhà gf. Mấy hôm sau bị người nhà phàn nàn với mẹ gf là em đi dự đám rước dâu buổi trưa ăn mặc xuềnh xoàng (quần jean áo sơ mi dài tay giày mọi da mà kêu xuềnh xoàng
) rồi đến tối ăn tiệc bỏ phong bì có 300k.
. Mẹ gf giận rồi nói lại với gf, gf trách em không biết cách ứng xử rồi chê em ăn mặc này nọ.Bảo " Người ta mừng cưới bằng vàng. Mẹ em cũng cố gắng đi mừng cưới bằng vàng để cho bằng người ta". Em tự ái bảo " Không lẽ người nhà em chỉ quý anh khi anh ăn mặc sang trọng hay anh phải mừng cưới trên 500k thôi hay sao?." Bản thân em chúa ghét những đánh giá con người qua vẻ ngoài và đồng tiền nên khi nghe gf kể lại em nóng mặt kinh khủng. Mặc dù nhà em không giàu có nhưng cũng không phải nghèo nàn gì. Nhưng vì em mới có công việc đc 3 tháng, dẫn gf đi chơi này nọ + quà cáp cho sếp + mua quà báo hiếu cha mẹ + bạn bè vay mượn nên cũng ko dư dả gì cho cam.Đi chơi với gf 1 lần cũng vài trăm 1 tháng mất hơn cả triệu chứ đâu ít.Em đi cả gần chục cái đám cưới chưa ai chê em điều gì vì họ nghĩ em chưa có việc làm, họ còn cản không cho em bỏ phong bì ấy chứ. Với lại mới gặp gia đình bên gf có 1 2 lần bảo em đi đám cưới nửa triệu bạc thì hơi quá tay chưa kể em mới 23 tuổi
.Trước đám cưới em đã hỏi gf "Anh đi cỡ 200 300 thôi nhé em". Gf cũng ok rồi giờ lại bị bà dì chê lại đè em ra trách móc. Gf bảo :
"Nghe dì em kể lại mà em xấu hổ ngượng gần chết"
.Em bảo " Tại sao em lại xấu hổ vì anh?????Em xấu hổ vì anh ăn mặc theo sở thích của anh hay vì anh bỏ phong bì quá ít????". Em không buồn vì chuyện người nhà gf chê mà em buồn vì gf em lại "xấu hổ" vì em????. Thế mà em mới nổi cáu lên cãi lại rồi có to tiếng 1 chút gf đã đòi chia tay vì nghĩ em không tôn trọng gf và gia đình gf.

Xin các mẹ đánh giá sự việc và cho em lời khuyên chân thành. Giờ gf đòi suy nghĩ lại chuyện của 2 đứa rồi sẽ quyết định xem có tiếp tục hay không. Thế các thím cho em lời khuyên em có nên tiếp tục với gf khi gf không còn coi trọng em mà chỉ vì những thứ vật chất ấy mà "xấu hổ" vì em

Gf đòi chia tay vì nghĩ em không tôn trọng nó và gia đình nó. Vậy các thím thấy gia đình gf có tôn trọng em không ạ???. Em có gu ăn mặc riêng của mình, còn trẻ mà phải ăn mặc áo sơ mi quần tây giày tây đóng thùng em nói thật em chịu không đc. Buổi tối em mặc y chang còn rước dâu buổi trưa nóng bm ra mà còn bắt phải trang trọng thì thôi em pó tay lun.Quần jean áo sơ mi + giày mọi da theo các mẹ đã đủ trang trọng chưa????. Rồi còn bỏ phong bì 300k, theo các mẹ 23 tuổi mới có công việc 3 tháng thì 300k là ít hay nhiều. Em ở tphcm nhé

P/s: Em không nghĩ là thời nay các vị tiền bối cô dì chú bác vẫn nể nhau và đánh giá người khác vì ngoại hình, địa vị và tiền bạc. Thế sao các vị ấy lại cứ trách cứ "Bọn trẻ bây giờ thực dụng lắm"????. Xin thưa không phải "bọn trẻ" nào cũng như các vị đâu ạ.

Ngày xưa em đánh nhau, ba mẹ bị mời kêu lên trường. Về nhà đánh em cũng vì "xấu hổ" với mọi người. Ở nhà khóc lóc cũng bị đánh vì làm ba mẹ "xấu hổ" với hàng xóm. Em không hiểu tại sao mọi người lại xấu hổ vì những bà tám ông chín nhiều chuyện kia vậy nhỉ

Nghĩ lại chuyện cũ rồi đến bây giờ người nói ra câu đó lại là gf.Buồn muốn khóc luôn

Update

Gf em trước đây cũng là tiểu thư đài các lắm. Nhưng sau này vì ba mẹ làm ăn thua lỗ rồi ly dị nên bây giờ cũng khó khăn nhưng tính tiểu thư vẫn còn nhiều lắm. Em vì yêu gf vì nhiều thứ nên cũng nghĩ rằng sau này nếu có lấy nhau về sẽ cải tạo lại dần dần. Nhưng ko ngờ lúc nào gf em và em cũng xích mích vì chuyện tiền bạc rồi gf cứ bắt phải tôn trọng nó bla bla bla nhiều thứ. Nhiều khi em cũng mệt mỏi lắm nhưng mà vì yêu cái tính thẳng thắn trí thức và hiền lành và nhất là chung thủy với em mà em đành ngậm bồ hòn làm ngọt, với lại trước khi quen nhau em đã hứa là sau này nếu có chia tay thì người nói câu đó sẽ không phải là em mà từ phía gf. Nay gf chắc nghĩ em không đc như đại gia sau khi quen biết gia đình nhà em nên chắc muốn buông kiếm người khác cho gf cuộc sống tốt hơn. Có lẽ gf học Nhân Văn nên đầu óc hay mơ mộng 1 cuộc sống màu hồng.Nhà em không giàu nhưng có thể nói là đủ sức lo cho gf ở nhà nội trợ chăm con không cần phải đi làm. Vậy đối với con gái bây giờ liệu vẫn chưa đủ hả mấy mẹ

Buồn thật các mẹ ạ