Em không biết tính sao nữa các chị ạ, đi làm có tiền thật nhưng áp lực chỉ muốn nghỉ việc. Thế nhưng sợ nghỉ rồi lại mang tiếng ăn bám chồng thì khổ.

Trước kia em chưa bao giờ nghĩ mình sẽ phụ thuộc vào ai. Ra trường đi làm cũng kiếm được công việc đúng chuyên môn. Mỗi cái là làm tư nhân nên xác định là sẽ không được ổn định lâu dài như làm cơ quan nhà nước.

Bù lại lương của em khá ổn, gắn bó mấy năm thậm chí có nghỉ sinh mất 6 tháng, nhưng đi làm lại em vẫn được tăng lương. Hiện tại thì tháng kiếm đều đều từ 18 đến 20 triệu chứ không ít hơn.

Để được mức lương đó nói chung là công việc cũng khá áp lực, em không có quá nhiều thời gian cho gia đình, con cái. Chồng em làm ăn cũng được nên thuê một bác giúp việc vừa đưa đón con đi học, hỗ trợ việc nhà. Tối về em không phải làm gì hết, chỉ nghỉ ngơi chơi với con thôi.

Mỗi lần công việc trục trặc về mặt em ủ rũ chồng đều hỏi:

“Lại làm sao à?”.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn CH7.com

Em cũng nói với anh là mọi thứ không được như ý muốn, chồng cười phơ lớ bảo:

“Tưởng gì, anh đã nói rồi em bỏ quách đi, ở nhà anh nuôi”.

Em cũng suy nghĩ nhiều lắm, bao lần định nghỉ việc nhưng sau đó lại cố gắng tiếp tục. Thực ra mức lương em nhận được ở thời điểm hiện tại không phải quá cao nhưng cũng không thấp. Với kinh nghiệm và năng lực thì từng đó chấp nhận được rồi. Vả lại em đi làm sẽ tự chủ được tài chính, tiêu đồng tiền mình làm ra thoải mái hơn là ngửa tay xin người khác.

Mặc dù hiện tại hằng tháng chồng vẫn đưa đều đều một khoản để tiết kiệm, nhưng đây là lúc em còn kiếm ra tiền góp vào chi tiêu cho cả nhà. Khi em chỉ chơi không, không có thêm khoản nào thì lại là chuyện khác.

Nhiều lúc công việc quá tải, mệt mỏi em chỉ muốn nghỉ ở nhà một thời gian để đầu óc thư thái lại, đi đây đi đó chơi tĩ tã. Sau đó nếu chồng không nuôi thì mình vẫn đủ tự tin để tìm công việc mới.

Nói với chồng thì anh bảo:

“Em chả cần đi làm cho mệt, ở nhà cơm nước dọn dẹp nhà cửa, đón con. Anh không nuôi nổi em à mà cố mãi, sướng thế không biết hưởng, thích tự làm khổ mình”.

Chồng em thì chỉ muốn vợ ở nhà nội trợ, chăm lo cho gia đình chứ không phải nghỉ việc ở đây rồi tìm công việc khác. Vậy nên em vẫn còn lấn cấn, giờ mình đang năng động, xông xáo lại nghỉ việc ở nhà tiêu tiền chồng cũng ngại. Mặc dù giờ anh không nói gì nhưng thời gian sau sẽ ra sao? Lúc đó có khi chồng lại khinh thường, bảo vợ chỉ biết ở nhà ăn bám cũng nên.

Khi mình nghỉ việc sẽ lạc hậu đi, ít giao thiệp xã hội hơn kiến thức cũng bị mai một, suốt ngày quanh quẩn ở xó bếp có khi còn trầm cảm. Giờ em băn khoăn quá, chẳng biết nghe lời chồng hay là vẫn tiếp tục đi làm đây.?

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Sannook.com