Phụ nữ lấy chồng như đánh canh bạc, may mắn thì được chồng tốt, chồng yêu thương. Nếu tay đen bốc trúng lá bài “hẩm hiu” thì đời cũng xác định khổ đau không ngóc đầu lên được.

Chị Đặng Thị Vy (Thái Bình) là một ví dụ điển hình. Chị Vy đã bất chấp sức khỏe, tiền bạc đồng thời tìm đủ mọi cách để sinh cho chồng một đứa con trai. Nhưng khi mọi thứ tưởng chừng đến lúc tốt đẹp thì lại sụp đổ trong chốc lát vì tình thế thay đổi ngoài sức tưởng tượng.

Kết hôn xong, chị Vy và chồng bàn nhau không kế hoạch mà sinh con luôn. Mọi thứ đều suôn sẻ, con của chị đều khỏe mạnh ngoan ngoãn, chỉ tội là sinh đến đứa thứ 5 vẫn là con gái.

hình ảnh

Từ chỗ được yêu thương, Vy bị gia đình chồng gán cho cái tội không biết đẻ con trai. Tư tưởng của bố mẹ chồng thì luôn cho rằng đó là lỗi của Vy, con trai họ không liên quan. 

Bản thân Vy cũng nghĩ mình là người có lỗi trong chuyện sinh con một bề nên đã một thân một mình lặn lội vào Nam chạy chữa sinh cho bằng được đứa con trai vì sợ không được thì chồng sẽ đi “kiếm” ở ngoài.

Vy tâm sự: “Từ ngày mình vào viện lấy tinh trùng, chồng chỉ xuất hiện chớp nhoáng, sau đó là chuỗi ngày dài mình vò võ một mình trong khu trọ mà không hề có chồng hay gia đình chồng tới thăm nom. Khi nào mình muốn lấy nước, ăn cơm gì thì sẽ đập tay vào tường để phòng bên cạnh biết mà đi mua giúp.

Có hôm người trong xóm trọ không thấy mình ăn uống gì, họ gặng hỏi mình mới dám nói sự thật là hết tiền mà chồng không gửi cho. Dù gia cảnh không đến nỗi nghèo nhưng có đợt cả tuần mình phải ăn nhờ những người trong khu trọ”.

hình ảnhẢnh chụp màn hình từ báo thanhnien

Khi được bác sĩ thông báo mọi thứ đã thành công đến 90%. Cái thai ổn định, chị Vy về quê thì chồng đã có bồ. Dù không muốn nhưng chị vẫn buộc phải ký đơn ly hôn.

Người vợ trẻ này kể: “Chồng dọa sẽ cho người đánh mình sẩy thai nếu như tôi không chịu ký đơn. Mình năm mụn con rồi, giờ chồng không bỏ thì thôi chứ bỏ chồng thì biết lấy ai”.

Thế mới thấy nhiều người phụ nữ thật khổ, cứ mù quáng hy sinh bao nhiêu thứ để giữ được chồng. Song càng giữ thì càng có nguy cơ mất chồng. Vì thế đàn bà ạ, đừng cố giữ chồng mà hãy tìm mọi cách để chồng phải giữ mình nếu muốn hạnh phúc lâu bền.