Nghĩ mà chán các chị ạ, năm ngoái dịch dã cả năm nhà em không đi du lịch, không di chuyển nên năm nay 30/4 tính sẽ đi biển vài ngày đổi gió cho thoải mái. Ai ngờ tới ngày chuẩn bị đi thì lại dịch. Nản ở chỗ vé đặt cả rồi đi thì sợ mà hủy tour lại tiếc. Nhất là chồng em anh ấy hành hạ em đến khổ cũng chỉ vì vụ nghỉ lễ này.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bình thường một năm nhà em luôn dành ra 1 khoản để vợ chồng con cái đi chơi 1 chuyến gọi là đổi gió. Nếu năm nào quỹ nhiều hơn chút thì đi xa, năm nào kinh tế hạn hẹp thì đi gần và ngắn ngày thôi. Vì năm ngoái không đi đâu được nên năm nay vừa vào hè cái là vợ chồng em vạch kế hoạch lên đường. Ban đầu chồng em bảo đi vài tỉnh lân cận thôi nhưng em lại thích đi biển.

Vợ chồng bàn ra tính vào mãi, cuối cùng cũng chốt đi Vũng Tàu. Tranh thủ đợt giảm giá tour, em đặt luôn 5 vé máy bay khứ hồi tổng cộng hết 10 triệu, chưa kể đặt cọc khách sạn vào nữa cũng mất hơn 15 triệu.

Đặt vé được hơn chục ngày thì dịch bùng phát, đài báo chỗ nào cũng ra rả nói về covid nên em cũng kinh. Lúc đầu thì vẫn bảo thôi kệ vì mọi người vẫn đi chơi, nhà nước chưa cấm thì vẫn bay được nhưng thời sự cứ mỗi hôm lại thông báo mắc thêm 1, 2 ca rồi thì biến thể mới lan nhanh, nguy hiểm hơn biến thể cũ, kêu gọi người dân nên tránh đi lại tập trung. Em mới bàn với chồng có khi phải hủy chuyến đi chơi lần này. Chồng em vì tiếc tiền vé, một mực mắng vợ:

“Em điên hả, tiền chứ có phải vỏ hến đâu mà thích thì đặt, không thích là hủy. Người ta vẫn đi đông đi tây đấy thôi”.

Chồng em trước giờ tính nết khá bủn xỉn, tính toán. Anh ấy chỉ có “tích vào” chứ bảo “nhả ra” là hơi khó nên nghe vợ bảo húy vé mất mười mấy hai mươi triệu là buốt ruột không chịu. Nhưng em nghĩ mấy ngày, tiếc của mà cố đi tới khi có chuyện gì thì còn mất hơn cả chục lần con số ấy nên nhất quyết bảo chồng hủy vé không đi nữa. Chồng em không nói được vợ quay ra cùn cú, giơ thẳng cánh tát bốp 1 cái đau như trời giáng rồi tuyên bố:

“Được rồi, thích hủy thì hủy nhưng tôi nói trước từ giờ trở đi sẽ không có khoản du lịch du leo gì nữa. Sau này tôi cấm cô đòi hỏi đi đây đi đó, đòi là tôi vả vỡ miệng”.

Em choáng váng trước cái tát của chồng. Thật sự em không thể hiểu nổi anh ấy có não không nữa, mang tiếng cũng có ăn có học bằng cấp đàng hoàng mà nghĩ ngắn, tham lam lại còn vũ phu. Vậy là 4 ngày nghỉ lễ em ôm con ở nhà, vợ chồng giận nhau ngủ mỗi đứa 1 phòng. Nản thật sự luôn mọi người ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân của người viết