Buồn quá các chị ạ. Em bầu 8 tháng sắp đến ngày sinh rồi mà không được ở bên chồng. Chỉ vì cuộc sống mưu sinh nên anh phải dứt áo ra đi khi con chưa chào đời.

Bọn em cưới 1 năm rồi, hai vợ chồng đều không có công ăn việc làm gì ổn định. Từ đợt dịch đến giờ chồng em lại bị mất việc loanh quanh chạy xe ôm vất vả mà thu nhập bấp bênh. Đã vậy hồi xây cái nhà bọn em còn nợ ngân hàng mấy trăm triệu, không có tiền trả thì xác định nhà cũng bị thu.

Chồng em đăng ký đi xuất khẩu lao động từ năm kia rồi cơ, lúc đấy bọn em vẫn còn đang yêu nhau chưa cưới. Anh cũng học xong tiếng rồi chỉ chờ có đợt là bay thôi, thế nhưng dịch bùng ra nên đành hoãn. Nghĩ chẳng biết bao giờ mới được đi nên hai đứa quyết định tranh thủ làm đám cưới luôn.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Hai tháng trước bên công ty môi giới lao động thông báo đã mở cửa đường bay rồi chồng em lại đăng kí đi. Anh bảo:

“Thôi vợ ở nhà cố gắng, lúc sinh con anh không ở đây thì em nhờ hai bên nội ngoại chăm sóc. Anh đi làm có tiền rồi gửi về cho em nuôi con.”

Dù buồn lắm nhưng em cố gắng không tỏ vẻ ra mặt để chồng yên tâm đi. Anh sang đó may ra tháng còn kiếm được mấy chục triệu gửi về để trả nợ chứ làm ở trong nước thì chẳng biết bao giờ mới khá lên được.

Trước hôm anh chuẩn bị bay hai vợ chồng thức gần như trắng đêm, anh cứ ôm bụng bầu của vợ thủ thỉ với con. Thỉnh thoảng em thấy giọng chồng nghẹn nghẹn, có lẽ vì sắp phải xa vợ con nên anh buồn lắm. Anh lại là người trọng tình cảm, thương vợ con hết mực nên càng quyến luyến hơn.

Dù bầu 8 tháng nhưng em vẫn cố gắng tiễn chồng ra đến tận sân bay. Lúc sắp đi anh ấy cứ bịn rịn mãi không muốn dời, hết ôm vợ, dặn dò đủ thứ rồi lại cúi xuống hôn bụng bầu của em thủ thỉ:

“Thằng cu của bố ở nhà ngoan nhé, đừng có quậy mẹ về bố tét đít cho đấy. Chắc lúc bố về con biết đi rồi nhỉ.”

Nước mắt em cứ rưng rưng, thật sự chẳng muốn chồng đi một chút nào. Hôm nay anh sang bên đó được 1 tuần rồi, hai đứa vẫn kết nối facebook với nhau. Lúc nào chồng cũng dặn vợ ở nhà phải ăn uống cho cẩn thận để con được khỏe mạnh. Xong anh còn trêu:

“Lúc con chào đời nhớ cho cho hai bố con nói chuyện thường xuyên đấy, chứ đi mấy năm về con lại chào bằng bác thỉ hỏng.”

Nghe chồng nói thế mà thương ơi là thương các chị ạ. Tất cả vì cuộc sống mưu sinh mà anh phải đi kiếm tiền lo cho gia đình thôi, chứ chẳng ai muốn xa vợ con cả. Chỉ mong chồng em sang đó công việc và mọi thứ thuận lợi. Em ở nhà nuôi con một mình mấy năm vất vả một chút cũng được chứ giờ bọn em còn trẻ, sức dài vai rộng không lo kiếm tiền thì lúc nào nữa.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet