Đến bây giờ thì em đã tin là đàn ông có thể ngoại tình chỉ trong khoảnh khắc rồi các chị ạ. Vợ chồng em cưới nhau ngót nghét cũng được 10 năm rồi chứ ít gì. Trước đây em nghĩ đàn ông đi ra ngoài thì mới quen cô này, gặp gỡ cô kia. Trong khi nhà em kinh doanh tại gia. Hai vợ chồng cả ngày kè kè bên nhau. Chồng em lấy đâu thời gian mà gặp gỡ cô khác? Thế nhưng em đã nhầm.

Chồng em bị men gan cao và gan nhiễm mỡ. Mà cái trò bị bệnh gan thì các chị biết rồi đấy, kiêng hẳn những đồ muối như cà muối và dưa chua. Hồi xưa khi chưa bị bệnh gan, chồng em suốt ngày ăn lòng xào dưa. Hỏi sao không thích mấy món đắt tiền, anh cười khà khà bảo:

“Bởi vì nó đưa cơm. Với cả ngày xưa nhà anh nghèo, bố mẹ toàn làm món đó cho rẻ. Lòng thì ít mà dưa thì nhiều, lòng cũng đi xin ở chợ đoạn người ta không bán cũng vứt. Mấy chị em cứ tranh nhau ăn. Bây giờ không có lại thấy nhớ nhớ”.

Vì đĩa lòng xào dưa 30k, chồng đang tâm quên 10 năm hôn nhân với tôi

Ảnh minh họa: Nguồn CH3Plus.com

Hơn một năm kể từ lúc chồng em đi khám và phát hiện bệnh, em chưa từng nấu lại món đó bao giờ. Nhiều khi bản thân cũng thèm lắm, nhưng nghĩ cảnh mình ăn chồng nhìn thì lại không nỡ.

Hôm ấy chồng em đi bộ thể dục mà quên mang điện thoại. Đang ngồi thì thấy tin nhắn zalo. Em định mở xem ai nhắn thì phát hiện dạo này chồng dùng mấy lớp khóa bảo mật để mở ứng dụng.

Bình thường không có gì mờ ám thì sao phải thế đúng không? Vậy là em tìm đủ mọi cách để mở mật khẩu. Sau vài lần thì em cũng mở được, anh lấy sinh nhật đứa đầu tiên để làm mã các chị ạ.

Thế rồi em đọc được đoạn tin nhắn:

“Hôm nay có đến ăn lòng xào dưa nữa không? Hay muốn ăn em”.

Em bủn rủn chân tay. Vội lướt lên, em thấy cả tá tin nhắn hai người đã gửi cho nhau. Mùi mẫn và tình cảm lắm. Người phụ nữ đang qua lại với chồng em chính là con mụ bán cơm đầu ngõ. Hóa ra chồng em ở nhà thì nói là kiêng không ăn lòng xào dưa nhưng lại thậm thụt ra quán để ăn. Chẳng biết đưa đẩy nhau thế nào mà cặp kè luôn con mụ bán cơm bụi.

Khi chồng về đến nhà, điện thoại đã bị em đập nát. Em hỏi thẳng:

“Có nằm mơ tôi cũng không ngờ vì đĩa lòng xào dưa 30k mà anh lại ngoại tình. Con đó có điểm nào hơn tôi? Sao anh lại mê mẩn nó như thế?”.

Chồng em cười khẩy:

“Em biết thì anh cũng chẳng giấu nữa. Cũng chẳng phải vì món lòng xào dưa đâu. Em cứ nghĩ đi, trong cái nhà này anh ăn gì em cũng quyết hết. Em làm anh có cảm giác anh là con trai của em chứ không phải chồng nữa. Bệnh tật thì phải kiêng nhưng cũng chẳng đến nỗi cấm tiệt như em. Còn anh nói thẳng luôn, em là vợ chứ không phải mẹ anh”.

Em sốc lắm. 10 năm qua em hết lòng vì chồng con mà anh nỡ phủ nhận hết công sức thế này hay sao. Đúng là em có bắt chồng phải ăn uống sinh hoạt theo khoa học nhưng tất cả đều là vì anh. Chưa kể là em cũng ăn theo chế độ ấy lâu nay cơ mà?

Bây giờ chồng em như bị bỏ bùa. Anh không chịu nhận sai, còn đòi ly hôn để đến với người phụ nữ kia. Theo các chị, em nên nhượng bộ để giữ bố cho các con hay chấp nhận ly hôn để cho cặp đôi trơ trẽn ấy đến với nhau?  

Vì đĩa lòng xào dưa 30k, chồng đang tâm quên 10 năm hôn nhân với tôi

Ảnh minh họa: Nguồn Sanook.com