Chẳng là em có đứa bạn mới ra trường, hiện tại đang làm hành chính cho một công ty ở quận 1. Nó than với em lương chỉ có 4 triệu, mà giá cơm trưa xung quanh đó toàn 65-70k trở lên thấp nhất thì cũng 50k, lại không có siêu thị xung quanh nên nó nghĩ sao nản quá, tiền lương chắc đắp hết cho tiền cơm. Em có nói nó sao không mang cơm theo ăn, nó bảo là nhân viên mới, các chị trong công ty rủ đi ăn chẳng nhẽ lại từ chối, nó sợ bị mọi người hiểu lầm là không hòa nhập vì có vài lần các chị trong công ty rủ uống trà sữa, nó từ chối khéo nói bị dị ứng với sữa nên không uống ( dù thật ra là nó không có tiền ) , mấy hôm sau các chị ấy tỏ thái độ với nó ra mặt. Nó làm được 1 tháng rồi mà nản lắm, nào tiền xăng xe + tiền trọ giờ thêm cả tiền cơm trưa. Chưa thấy cơ hội đâu, trước mắt chỉ thấy bị âm tiền. Nó hỏi em bây giờ phải làm sao, vì có cố gắng mang cơm đi cũng không được vì chỗ làm việc khá nhỏ, nó từng thử mang cơm theo thì khi ăn xong, mùi đồ ăn còn ám mà lại không có quạt hút mùi khiến các chị trong công ty khó chịu dù nó đã sợ có mùi nên chỉ ăn cơm với rau luộc và chà bông.

Em cũng chẳng biết cho nó lời khuyên như thế nào, vì trước giờ em chỉ làm ở Thủ Đức, Quận 9, ở các quận đó cơm trưa bình dân 25-30k thôi. Ai mà ngờ, việc ăn trưa lại ảnh hưởng đến như vậy.

Các Anh/Chị có kinh nghiệm cho em xin ít lời khuyên cho nó với ạ.