Đi làm ai cũng sẽ được đồng nghiệp nhờ vả chuyện gì đó, được sếp giao cho nhiệm vụ nào đó. Nhưng, nếu sự nhờ vả đó không quan trọng và nhiệm vụ đó không liên quan thì bạn có chấp nhận mà hoàn thành tốt nó không, trong khi công việc của bạn thì như thế nào, đã xong chưa?

Những người trẻ bây giờ khi được tiếp nhận công việc đầu tiên của mình hẳn là sẽ cảm thấy háo hức lắm, cứ như là một chiến binh sẵn sàng chiến đấu trên mọi mặt trận vậy. Và những bạn ấy sẽ gặp được chuyện đồng nghiệp nhờ vả, đó là những người đã làm trước đó lâu rồi, nay thấy người mới vào thì nhờ vả là chuyện đương nhiên rồi phải không. Ai mà mới vào làm kiểu gì chả đồng ý hỗ trợ cho họ một cách vô cầu, thậm chí việc của mình còn chưa xong mà vẫn đi làm cho họ được. Cuối cùng nhiệm vụ mãi loanh qoanh mà chẳng xong được. Vậy nên tôi muốn nói tới các bạn là hãy biết nói từ không, hãy biết chối những việc không thuộc phận sự của bạn, bạn cũng có việc của bạn mà phải không, họ nhờ bạn giúp không như vậy thì bạn được cái gì, bạn cả nể để họ ngồi lên đầu bạn luôn ak. Hãy biết chối thẳng với họ bằng những nguyên do hợp lý, đúng đắn mà không thể ai vặn lại được, việc này tôi đang còn làm dở chưa xong được nên anh chị có thể nhờ người khác thử xem, việc này tôi phải hoàn thành gấp để kịp nộp cho sếp nên xin hãy thứ lỗi cho tôi không giúp được. Và tất nhiên là dù bạn có đang ngồi rảnh thế nào đi chăng nữa thì việc của họ, giúp hay không không liên quan gì tới bạn.

Còn nếu được sếp giao việc không liên quan, không đúng chuyên môn thì sao. Cái này dễ mà, bạn cứ nói phân tích hợp lý cho sếp hiểu, khả năng của bạn lệch với nhiệm vụ này ra sao, tin là sếp chẳng thể ép được bạn.