Chào các anh/chị trên diễn đàn,

Em 23 tuổi, đã đi làm được gần 2 năm ở ngoài nhưng trái ngành. Hai tháng trước, ngỡ rằng một chút may mắn và cùng năng lực của mình em đã nhận được offer vào làm đúng ngành ở một công ty nước ngoài với mức lương mà so với mặt bằng chung bây giờ là quá tốt. Hai tháng sau, tức là bây giờ em bị sa thải với lí do của sếp là không phù hợp, không đáp ứng được yêu cầu của công ty. ( 2 tháng qua, em luôn làm hết sức, và với những kinh nghiệm làm việc ở các công ty nước ngoài trước đó, em tự tin k để mình phạm sai lầm nào). Gia đình e chỉ có 2 mẹ con, bố mất sớm mẹ em lại sinh em muộn, nên giờ đã ngoài 60 tuổi, vì nhà e vừa xây nên có khoản nợ chồng chất. Em đã rất vui và nghĩ rằng với mức lương hiện tại của em, cùng với những khoản thu nhập của gia đình có, chỉ hết tháng 1 năm sau là sẽ trả hết nợ. Giờ em không dám nói với mẹ việc mình sắp trở thành đứa thất nghiệp. Thương mẹ vô cùng, buồn và tủi thân nhưng không thể như vậy mãi được nên e chỉ biết cố gắng apply CV và hi vọng tháng tới lại tìm được công việc ưng ý và mọi chuyện lại như cũ, mẹ em không biết và em vẫn có thể giúp mẹ trang trải khoản nợ.

Một điều nữa là, công ty này vẫn ký hợp đồng thêm 1 tháng thử việc và đồng thời bảo em bắt đầu đi tìm việc mới.(đây có phải là cách đuổi khéo của họ không ạ) Vậy em có nên tiếp tục đi làm ở đây trong 1 tháng tới và cũng đi apply chỗ mới hay cứ nghỉ luôn ạ? Nếu e nghỉ như vậy, mẹ em sẽ phát hiện ra? (lo lắng nhất của e hiện h). Các anh/chị có vốn sống hơn em, và chuyện này em không dám kể với ai, kể cả với mẹ, nên lên đây xin lời khuyên của mọi người ạ! Mong mọi người hiểu và thông cảm cho em *sadness*