Chào các bạn, mình đang có cô em họ hơn mình 2 tuổi, năm nay ngoài 33, có chồng và 1 con gái khoảng 3 tuổi, hiện đang làm trong một cơ quan nhà nước, lương thì thấp (theo hệ số) nhưng do làm lâu năm nên có điều kiện làm thêm bên ngoài, vì thế thu nhập hiện tại khoảng 30 triệu/tháng. Tuy nhiên, phải đi lại nhiều (trong thành phố), ít có thời gian cho gia đình.

Do không được lòng sếp nên em mình làm lâu gần 10 năm nhưng chỉ là nhân viên bình thường. Giờ đây, khi cô ấy nhận được 1 lời mời sang một cơ quan khác làm sếp, lương 15 triệu, không thể kiếm. Công việc không phải đi lại nhiều nhưng phải chịu trách nhiệm lớn, tối về vẫn phải check mail, làm việc qua mạng.

Theo lời em mình thì nếu làm ở nơi cũ, sinh thêm em bé sẽ không thể làm thêm được nữa, khi đó thu nhập thấp, muốn xin sang nơi khác làm việc cũng khó, còn sang nơi mới thì được CV đẹp, có thể sau này sẽ xin được công việc quản lý ở nhiều công ty khác.

Em mình đang khá hoang mang, không biết nên lựa chọn nơi nào. Mong các bạn cho lời khuyên.