Em chào mọi người.

Chuyện của em kể ra hơi dài, mọi người thông cảm nhé.

Thực ra thì năm nay em 25 tuổi, ra trường được 3 năm rồi và hiện giờ em đang theo học cao học.

Thực sự mà nói thì con đường công việc của em từ lúc chưa tốt nghiệp ra trường khá thuận lợi. Trước khi chính thức tốt nghiệp em có đi thực tập tại một công ty của Nhật, sau đó tốt nghiệp xong thì làm ở đó luôn. Lương tuy không phải quá cao nhưng cũng là tạm ổn so với mặt bằng chung. Công việc cũng không quá áp lực nếu không muốn nói là hơi bị nhàn tuy nhiên không liên quan đến chuyên ngành em học mấy. Làm được 1 năm thì công việc ở đó em thấy nhàm chán quá và không thích nên em thi tuyển vào một công ty khá to của Hàn. Vào công ty này thì em làm công việc hoàn toàn khác với công việc em làm ở công ty trước đó và cũng không liên quan đến chuyên ngành. Làm được ở đây hơn một năm em lại nghỉ. Không hẳn là do em không thích công việc và công ty, thực sự mà nói công việc này cho em một mức lương được gọi là cao và khá ổn định dù phải đi làm hơi xa. Tuy nhiên vì nhiều lý do không nên mà em nghỉ việc. Sau khi nghỉ việc thì em có đỗ một chương trình học cao học do một tổ chức của Pháp tài trợ, đi học không mất tiền và còn được nhận học bổng dù mức học bổng k nhiều, ngành học cũng có liên quan một phần đến ngành trước đây em học ở đai học. Em quyết định đi học vì thực sự lúc đó em chỉ muốn thoát khỏi tình trạng hiện tại của mình, kiểu đi đâu cũng được miễn là đi.

Em đã học xong một năm rồi, hiện giờ em đang phải lựa chọn chuyên ngành hẹp cho năm 2 mà em thấy tương lai mù mịt quá. Hôm trước em xem TV thấy các em sinh năm 1999 năm nay thi ĐH, em chợt nhận ra là em già mất rồi :(. Em rất sợ học xong sẽ lại thất nghiệp, vì học xong em 26 tuồi rồi mà lúc đó lượng lao động trẻ mới tốt nghiệp thì lại rất nhiều. Thêm nữa là vì trước đây em lại từng làm cho một công ty lớn nên bây giờ xin việc bên tuyển dụng luôn nhìn vào CV của em mà thắc mắc. Có phải họ sẽ đánh giá việc em nhảy việc nhiều, đã làm cho cty lớn với những công việc không liên quan đến nhau, lương ổn xong rồi lại bỏ việc, như vậy là không tốt đúng không mọi người? Các anh/chị đi trước hoặc làm về nhân sự có thể cho em xin lời khuyên/ kinh nghiệm được không ạ?