Trước đây lúc mới ra trường mình có đi làm 1 vài công ty , do ngành học là QTKD nên cv rất tào lao , khi làm bán hàng , khi làm sale v.v... thành ra mình ko tích lũy đc nhiều kinh nghiệm đi làm . Được vài năm chán làm cty mình chuyển qua làm tự do , công việc liên quan nhiều đến cntt chứ ko liên quan gì đến ngành học cả. Những năm đầu cv rất ok , thu nhập cũng khá . Nhưng từ đầu năm đến h thì ko kiếm đc nữa nên mình bỏ cuộc , rút vốn và nợ NH thêm 100tr nữa :( . Bữa h ngồi ngẫm nghĩ , hiện tại đã gần 30t , kinh nghiệm đi làm thì ko có , ngành học lan man quá nên h ko xin đc việc gì ra hồn cả, tuy giỏi vi tính nhưng vì ở quê nên chả ai tuyển cntt cả , tính mình thì lại hướng nội, ko thích cv liên quan đến kinh doanh, chỉ thích làm máy tính . Bữa h rối ren đầu óc , tiền thì vẫn phải chi, rồi gia đình , họ hàng, đủ thứ tiền , lại đang nợ 1 đống tiền , cảm giác bế tắc vô cùng , ko biết phải làm gì để có tiền chi tiêu nữa . Mà ở cái tuổi 30 này xin việc gì cũng lỡ cỡ, làm nhân viên cũng ko đc, làm quản lý thì ko đủ trình , ko lẽ đi làm công nhân , sợ xin làm công nhân ng ta cũng ko nhận cơ :( .

anh chị nào từng trải qua giai đoạn này cho mình 1 lời khuyên với chứ bữa h đầu óc căng như dây đàn , lại đang thất nghiệp nên suy nghĩ tiêu cực ghê lắm :(