Em là 1 sinh viên tốt nghiệp Đại học Công đoàn Hà Nội, ngành ngân hàng..Thực ra bộ đội mới là nghề mà em yêu thích, hồi lớp 12 em định thi vào 1 trường học viện quân sự, thứ nhất vì e yêu nghề, thứ 2 vì nhà có ông chú Trung tá trưởng ban bên quân đội, mặt khác em thấy sức em 17đ thi khối A e có thể đỗ. Nhưng lúc ấy gia đình bắt em thi vào khối ngành kinh tế, vì nhà còn có 1 ông bác làm khá to ở Tổng của 1 ngân hàng lớn.

Lúc đó em nói sức em không thể thi vào được KTQD đâu, nhưng gia đình bảo mày học trường nào miễn có Ngân hàng là được, và em đành phải thi vào ĐH Công đoàn. Năm ấy em được 19 đ. Nếu em thi bên HV quân đội thì em cũng đỗ rồi.

Vào trường học, ông Bác ngày càng lên to hơn trong lĩnh vực Ngân hàng, nên em cũng vui và hi vọng lắm, nhưng em ko đòi hỏi gì, chỉ mong sau này ra trường có 1 công việc bình thường thôi cũng được, chứ đừng có thất nghiệp dài dài.

Đến năm vừa rồi, em ra trường với tấm bằng Khá, đúng lúc ấy em nhận được 1 hung tin, ông Bác em nghỉ làm Ngân hàng, và gần như ko thể xin được việc cho em nữa. Lúc này em thực sự hoang mang, em bắt đầu tự đi xin việc, loay hoay apply, phỏng vấn nhưng có khi gặp mấy bọn lừa đảo, có khi thì lại là những công việc rất là.... Em tạm nghỉ về quê 1 thời gian, em bắt đầu hút thuốc, chán nản và suy nghĩ nhiều lắm..em giận bố mẹ, giận gia đình vì hướng em theo ngành này, nếu như 4 năm trước để tự em đi theo con đường của em thì nay đã khác rồi, ông chú bên Quân đội của e chắc mọi người cũng hiểu, quân đội mà..càng ngày càng làm to hơn. Em bực nhất là khi về quê, mấy thằng em học cấp 3 xong đi chuyên nghiệp bộ đội ông anh xin cho giờ làm lương đã toàn 4, 5 triệu, 1 mức lương mà đi làm ở Hà Nội em đã luôn mơ ước. Em thực sự chán nản, mất niềm tin vào cuộc sống..em giận gia đình, giận bản thân em, vì quá chủ quan..để giờ lâm vào tình cảnh thất nghiệp ntn...

Em phải làm gì đây ak. mong anh chị tư vấn cho em.