Mình là nữ, sinh năm 91, ra trường và đã có kinh nghiệm 2 năm trong lĩnh vực may mặc, chuyên giao tiếp với khách hàng và quản lý đơn hàng.

Công việc của mình khá là áp lực. Mình vừa ra trường thì may mắn nhờ một người anh trong công ty, đã đưa được mình vào công ty may mặc xuất khẩu làm việc ở phòng kế hoạch. Vì là người quen đưa vào công ty làm thế nên dù có khổ, có áp lực đến đâu thì mình cũng phải cố gắng! Hằng ngày bị sếp la rầy, rồi áp lực từ nhiều phía, đã có lúc mình bị stress nặng. Lương cho công việc áp lực đó chỉ vỏn vẹn 5 triệu/tháng.Trong thời gian 2 năm đó mình đã không có cả thời gian để đi chơi và dành cho bạn bè. Mình làm việc từ 8h-17h, nhưng vì công việc quá nhiều và quá là gấp gáp thế nên chẳng bao giờ mình về nhà đúng giờ cả. Toàn 20h mới về đến nhà. Thế là có thời gian mình bị stress, áp lực kinh khủng...Có những lúc muốn từ bỏ, vì ngày nào cũng sợ Sếp la, tối không thể ngủ được nếu như hôm đó xảy ra chuyện gì...

Cứ như thế thời gian trải qua 2 năm..Đã tới lúc mình không thể chịu được nữa, Bạn bè mình cũng ra trường như mình, lương cao hơn, làm việc chỉ 5 ngày/ tuần..có nhiều thời gian cho bạn bè và gia đình, còn mình thì không có...Rồi vì quá áp lực thế nên mình xin nghỉ việc mà cũng chẳng biết là sắp tới sẽ xin việc ở đâu..Thế mà chẳng ai hiểu cho mình hết,..Gia đình mình buồn lắm và cứ nghĩ mình làm ở đó sướng, ba mẹ cứ bảo: " Công việc ổn định, tốt thế mà xin nghỉ, giờ biết xin ở đâu". Mà ba mẹ đâu biết rằng công việc của mình không như mẹ nghĩ..Cái gì cũng có sức chịu đựng của nó.. Ba mẹ mình cứ buồn rầu, vì mấy đứa cùng quê đều có việc ổn định lương cao (mới ra trường cả mà lương toàn trên 10 triệu - nghe đồn thế), mà mình lại xin nghỉ rồi lại thất nghiệp..Rồi mình cũng thử sức ở một công ty khác trong vòng 2 tháng, thế nhưng bên này áp lực gấp đôi bên kia, lương thấp hơn thế nên mình lại nghỉ mà ko dám nói gia đình mình biết.Giờ thì mình đang kiếm việc khác.. thế mà khó quá các bạn..Mình cũng đăng tin, rồi nộp đơn qua mạng, thế nhưng chưa có ai gọi.

Vậy quyết định xin nghỉ việc của mình là không đúng đắn??Hay mình quá tham vọng? Làm gì có công việc nào nhẹ nhàng mà lương cao đâu?? Mình đã rất cố gắng..Mình đã rất cố gắng vì công việc và vì gia đình mình..Vì hơn ai hết mình biết gia đình mình từ ba mẹ, chị em, cho đến bà nội của mình cũng rất hy vọng ở mình..Mình phải làm sao đây???

Công việc thì chưa xin được, hàng tháng mình phải chạy vạy đóng tiền nhà trọ, ăn uống, rồi tiền học Anh Văn nữa..Đuối quá các bạn ạ!!!

Mình mong muốn làm việc ở công ty Nhật, thế nhưng họ đều yêu cầu phải biết Tiếng Nhật, khó quá! Bạn nào biết công ty nước ngoài nào đang tuyển giới thiệu mình với. Mình đang cần lắm một công việc ổn định để lo toan cuộc sống các bạn ạ! Hoặc chia sẻ kinh nghiệm xin việc công ty nước ngoài với!! mình cảm ơn nhiều lắm!!

Chúc các bạn ngày làm việc vui vẻ!!!